Trong thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động có được hưởng chế độ thai sản không?

0
1236

Hiện tại tôi đang mang thai sức khỏe yếu, có tiền sử sẩy thai nhiều lần. Giờ tôi muốn nghỉ làm một thời gian đến khi thai ổn định (khoảng 3 tháng). Vậy trong thời gian nghỉ tôi có được hưởng chế độ thai sản gì không?

Nội dung tư vấn:

Chào luật sư, tôi tham gia bảo hiểm xã hội từ năm 2010 đến nay, và giờ tôi đang công tác tại công
ty Điện lực. Hiện tại tôi đang mang thai sức khỏe yếu, có tiền sử sẩy thai nhiều lần. Giờ tôi muốn
nghỉ làm một thời gian đến khi thai ổn định (khoảng 3 tháng) tôi cần làm những thủ tục gì? Và trong
thời gian nghỉ tôi có được hưởng chế độ thai sản gì không? Quy định thế nào mong luật sư tư vấn,
tôi xin cảm ơn.

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến V-Law chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho
trường hợp của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt, tạm
hoãn hợp đồng lao động của lao động nữ mang thai:

Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp
tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm
hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động
tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định.

Như vậy thì bạn có thể tạm hoãn việc thực hiện hợp đồng lao động, căn cứ vào xác nhận của cơ sở
khám chữa bệnh có thẩm quyền. Việc báo trước tạm hoãn hợp đồng lao động tùy thuộc vào thời hạn do
cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định.

Điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại Luật bảo hiểm xã hội như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các
trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ
đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con
nuôi.”

Như vậy thì trong thời gian bạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động sẽ không được hưởng chế độ
thai sản.
Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trong thời gian tạm hoãn thực hiện
hợp đồng lao động có được hưởng chế độ thai sản không?
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc
cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư
vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây