Thời giờ làm việc và tiền lương của lao động nữ mang thai

0
1236
Thời giờ làm việc và tiền lương của lao động
nữ mang thai. Quy định pháp luật về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ.


Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào Luật sư Dương Gia, Em có một thắc mắc về
chế độ của lao động nữ khi sinh con như sau, rất mong nhận được hồi đáp của Quý Luật sư: – Trong
Luật quy định chung chung là lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 trở đi hoặc đang nuôi con nhỏ
dưới 12 tháng tuổi thì được nghỉ ít nhất 60 phút một ngày cho con bú. Thời gian này được coi như là
đi làm và hưởng lương đầy đủ. Vậy trường hợp người lao động tuyển mới và ký mới hợp đồng lao
động hoàn toàn thì còn được hưởng chế độ này không? Nếu ngày làm việc theo hợp đồng không đủ
8h/ngày mà chỉ 4h hoặc 6h/ngày thôi thì có được hưởng chế độ nghỉ 60 phút nữa không? – Trong luật
quy định lao động nữ nghỉ sinh con và được phép quay lại làm nếu như ít nhất đã nghỉ 4
tháng và phải có xác nhận của bác sĩ về việc đi làm không ảnh hưởng đến sức khỏe. Vậy nếu sức
khỏe đảm bảo, người lao động có nguyện vọng đi làm sớm trước khi hết 4 tháng nghỉ (ví
dụ mới nghỉ được 2 tháng muốn đi làm lại). Như vậy có được không và cần có giấy tờ hay thủ tục
gì khác ngoài xác nhận của bác sĩ? Trường hợp đi làm lại sớm thì có được đóng BHXH, BHYT, BHTN lại
sớm không, hay phải đợi hết 6 tháng thai sản mới được đóng lại? Rất cảm ơn Quý Luật sư đã hỗ
trợ.

Trả lời câu hỏi:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình
đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của
bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư
vấn của mình như sau:

Tại khoản 2 và khoản 5 Điều 155 Bộ luật lao động
2012 quy định như sau:

2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang
thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng
ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được
nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút
trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao
động.

Theo quy định trên, lao động nữ làm công việc nặng
nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07 trở đi hoặc lao động nữ trong thời gian nuôi con nhỏ dưới 12
tháng tuổi thì mỗi ngày được giảm bớt 01 giờ làm việc mà vẫn hưởng đủ lương. Mục đích của quy định
này là nhằm bảo đảm sức khỏe cho lao động nữ cũng như thai nhi và con nhỏ, tạo điều kiện cho lao
động nữ thực hiện quyền làm mẹ của mình.

Như vậy, việc giảm 01 giờ làm việc mỗi ngày mà
vẫn được hưởng đủ lương không phụ thuộc vào thời gian làm việc của lao động nữ là 8h/ngày, 6h/ngày
hay 4h/ngày.

Thứ hai, về việc đi làm sớm của lao động nữ
sau khi nghỉ sinh con

Theo quy định tại khoản 1 Điều 157 Bộ luật lao động
2012, lao động nữ sinh con được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Tuy nhiên khoản 4
Điều 157 Bộ luật lao động 2012 cũng quy định:

4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo
quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm
quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao
động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04
tháng.

Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những
ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản
theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội
.

Theo quy định trên, lao động nữ sinh con được đi làm
trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản 06 tháng nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

– Tự nguyện đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ thai
sản 06 tháng

– Được người sử dụng lao động đồng
ý

– Có xác nhận của cơ sở khám , chữa bệnh có thẩm
quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động

– Đã nghỉ được ít nhất 04 tháng

Như vậy, ngay cả khi sức khỏe đảm bảo và có nhu cầu,
lao động nữ cũng không được đi làm nếu thời gian nghỉ thai sản chưa đủ 04 tháng.

Cũng theo khoản 4 Điều 157 Bộ luật lao động 2012
trên, khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản lao động nữ vừa được người sử dụng lao
động trả lương cho những ngày đi làm, vừa được cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả chế độ thai sản cho
đến hết thời gian nghỉ thai sản. Về việc đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp,
tại điểm c khoản 2 Điều 12 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

c) Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi
hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến
khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời
điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho
đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã
hội nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y
tế
.

Vậy nếu lao động nữ đi làm trước khi hết thời gian
nghỉ thai sản thì người lao động và người sử dụng lao động có trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội
và bảo hiểm y tế.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây