Thời gian nghỉ phép của người lao động

0
917

Nghỉ phép năm là một trong những chế độ mà pháp luật dành cho người lao động để tái tạo sức lao động. Theo Bộ luật Lao động năm 2019, thời gian nghỉ phép năm của người lao động có thay đổi hay không?

Bài tư vấn pháp luật lao động được thực hiện bởi: Luật gia Nguyễn Tiến Dũng – Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198

– Thời gian nghỉ phép năm của người làm việc chưa đủ năm

Theo quy định tại khoản 2 Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hàng năm (nghỉ phép năm) hưởng nguyên lương được tính theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

Đối chiếu khoản 2 Điều 114 Bộ luật Lao động năm 2012 thì quy định này không có bất cứ thay đổi nào.

Và thực tế, với những lao động này thì người lao động làm việc bao nhiêu tháng sẽ có bấy nhiêu ngày nghỉ phép năm.

– Thời gian nghỉ phép năm của người làm việc trên 1 năm

Khoản 1 Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019 nêu rõ, người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ phép năm và hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động:

(i) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

(ii) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

(iii) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Bên cạnh đó, Điều 114 Bộ luật Lao động năm 2019, cứ đủ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ phép năm của người lao động được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Như vậy, có thể thấy, liên quan đến chế độ nghỉ phép năm, Bộ luật Lao động năm 2019 đã kế thừa tinh thần của Bộ luật Lao động năm 2012. Do đó, không tăng lên hay giảm đi số ngày nghỉ phép năm của người lao động.

– Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật lao động nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây