Thế nào là tai nạn lao động trong thời gian làm việc

0
1299
Thế nào là tai nạn lao động trong thời gian
làm việc. Trong giờ làm nhưng lao động xin ra ngoài, bị tai nạn thì có được chế độ gì
không?


 

Tóm tắt câu hỏi:

Chồng tôi đang làm việc tại một công ty cơ khí, thời giờ làm
việc của công ty là 8h từ 8h sáng đến 5h30 chiều, có bao gồm thời gian nghỉ trưa. Tuy nhiên, do hôm
đó con trai tôi bị bạn cùng lớp đánh nên chồng tôi có xin quản lý ra ngoài 1 tiếng để đến gặp cô
chủ nhiệm. Do vừa đi vừa nghĩ ngợi nên chồng tôi có bị tai nạn. Vậy sự việc của chồng tôi có được
coi là tai nạn lao động không, vì cũng là trong thời gian đi làm.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ
phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao
động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

Theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội 2014
thì:

Điều 43. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao
động

Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có
đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau
đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm
việc;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực
hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc
trong khoảng thời gian và tuyến đườnghợp lý.

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn
quy định tại khoản 1 Điều này.

Mặt khác, theo hướng dẫn tại Nghị định 45/2013/NĐ-CP
thì:

Điều 12. Tai nạn lao động và sự cố nghiêm
trọng

1. Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ
bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao
động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động, kể cả trong thời gian nghỉ giải
lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, vệ sinh kinh nguyệt, tấm rửa, cho con bú, đi vệ sinh, chuẩn
bị và kết thúc công việc tại nơi làm việc.

2. Tai nạn được coi là tai nạn lao động là tai nạn xảy ra
tại địa điểm và thời gian hợp lý khi người lao động đi từ nơi ở đến nơi làm việc, từ nơi làm việc
về nơi ở.

3. Tai nạn lao động được phân loại như
sau:

a) Tai nạn lao động chết người;

b) Tai nạn lao động nặng;

c) Tai nạn lao động nhẹ.

4. Sự cố nghiêm trọng là tai nạn xảy ra trong quá trình
lao động (không bao gồm tai nạn lao động) gây thiệt hại lớn về tài sản của người lao động, người sử
dụng lao động.

Theo quy định trên và chiếu theo sự việc của bạn thì tai nạn
lao động mặc dù phát sinh trong khoản thời gian bạn đang làm việc tại công ty, tuy nhiên thời gian
đó là khoảng thời gian xin nghỉ giải quyết việc riêng không liên quan đến công việc, cũng không
phải là khoảng thời gian đi từ nơi ở đến nơi làm việc nên không đáp ứng điều kiện được hưởng chế
độ tai nạn lao động theo quy định của pháp luật. Như vậy, chồng bạn chưa đủ điều
kiện để hưởng tai nạn lao động.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây