Thẩm quyền sa thải người lao động

0
1258
Tổng giám đốc ký hợp đồng với người lao
động, trưởng phòng nhân sự có quyền sa thải họ hay không?



Tóm tắt câu hỏi:

A ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 3 năm với Tổng giám đốc của công
ty. Vì lý do A chưa hoàn thành công việc nên Trưởng phòng nhân sự ra quyết định sa thải khi A chưa
được ủy quyền của Tổng giám đốc. Vậy căn cứ thẩm quyền kỷ luật của người lao động được quy định như
thế nào?


Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Điều 126

quy định
hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau
đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây
thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công
nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm
trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao
động;

2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái
phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm (Tái phạm là
trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo
quy định tại Điều 127 của

3. Người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong 1 tháng hoặc 20
ngày cộng dồn trong 1 năm mà không có lý do chính đáng (có lý do chính đáng bao gồm: Thiên tai, hoả
hoạn, bản thân,thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các
trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động).”

Khoản 4 Điều 1 Nghị định số 33/2003/NĐ-CP ngày
02 tháng 0 4 năm 2003 sửa đổi, bổ sung một số điều của NĐ số 41/NĐ-CP ngày 06 tháng 07
năm 1995
của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của

về kỷ luật lao động
và trách nhiệm vật chất quy định: Người có thẩm quyền xử lý vi phạm kỷ luật lao động, kể cả tạm
đình chỉ công việc được quy định tại Điều 87 và Điều 92 của

là người sử dụng lao động;
người được người sử dụng lao động ủy quyền chỉ được xử lý kỷ luật lao động theo hình thức khiển
trách. Các hình thức kỷ luật khác chỉ được ủy quyền khi người sử dụng lao động đi vắng và phải bằng
văn bản.

Căn cứ quy định trên, thì Trưởng phòng Nhân sự chỉ có thể xử lý kỷ luật lao
động sa thải đối với ông khi được Tổng Giám đốc ủy quyền bằng văn bản.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn
phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên
quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư:
1900.6190 – 1900.6212 để được giải đáp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây