Lao động nữ mang thai nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản

0
1193

Em xin chào luật sư: em xin nhờ luật sư tư vấn giúp trường hợp. Em làm tại Công ty từ tháng 11/2014 đến tháng 11/2015 thì em hết hạn hợp đồng, trong thời gian này em đang mang thai được 4 tháng và sẽ dự sinh vào ngày 22/1/2016. Nếu tháng 11/2015 em bị chấm dứt hợp đồng thì em có được hưởng chế độ thai sản không? Em đang rất lo lắng về trường hợp của mình, kính mong luật sư trả lời giúp dùm em. Em xin cảm ơn!

Trả lời tư vấn.

Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới V-Law, trường
hợp này chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ
sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Thời điểm bạn dự sinh là 22/1/2016, thời điểm này Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 đã có hiệu lực, vì
vậy căn cứ vào khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, lao động nữ sinh con và đóng bảo hiểm
xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ
thai sản.

Bạn đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 11/2014 đến tháng 11/2015, như vậy trong thời gian 12 tháng trước
khi sinh con bãn đã đóng được 11 tháng BHXH. Theo đó, đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

Khoản 2 Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ – CP quy định trường hợp người lao động đủ điều kiện hưởng
chế độ thai sản mà nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản.

Theo đó, trường hợp bạn nghỉ việc vào tháng 11/2015, đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên
trong thời gian12 tháng trước khi sinh. Như vậy, bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định
của Luật bảo hiểm xã hội.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Lao động nữ mang thai nghỉ việc
trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ
trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực
tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây