Tai nạn trên đường giao hàng có được coi là tai nạn lao động?

0
1397
Trường hợp được coi là tai nạn lao động. Tại
nạn lao động khi đi giao nhận hàng có được coi là tai nạn lao động không?


Tóm tắt câu hỏi:

Luật sư cho cháu hỏi cháu bị tai nạn khi đi giao
nhận hàng hóa với khách hàng. Với trường hợp này của tôi có được coi là tai nạn lao động hay không?
Cảm ơn luật sư nhiều.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất
kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể người lao động hoặc gây tử vong, xảy ra trong quá trình lao
động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động (kể cả thời gian giải quyết các nhu
cầu cần thiết trong thời gian làm việc theo Bộ Luật Lao động quy định như: nghỉ giải lao, ăn giữa
ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh, thời gian chuẩn bị
và kết thúc công việc).

Tai nạn được coi là tai nạn lao động trong các
trường hợp sau:

– Tai nạn xảy ra trên tuyến đường đi và về trực tiếp
giữa nơi làm việc và:

+ Nơi thường trú hoặc nơi tạm trú của người lao
động.

+ Nơi người lao động đến nhận tiền lương, tiền
công.

– Tai nạn xảy do những nguyên nhân khách quan như:
thiên tai, hoả hoạn và các trường hợp rủi ro khác gắn liền với việc thực hiện các công việc, nhiệm
vụ lao động hoặc không xác định được người gây ra tai nạn xảy ra tại nơi làm
việc.

Tất cả những trường hợp trên phải được thực hiện ở
địa điểm và thời gian hợp lí.

Như vậy, xem xét đối với trường hợp mà bạn nói, bạn
bị tai nạn lao động khi đang thực hiện công việc. Khi bạn bị tai nạn thì trường hợp của bạn sẽ được
coi là tai nạn lao động và được hưởng các quyền lợi của người lao động bị tai nạn lao
động.

Theo quy định tại Điều 145, Bộ luật lao động
2012 đã ghi nhận về quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như
sau:

“1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt
buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã
hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.

3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề
nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được
người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp
đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm
0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến
80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao
động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao
động bị chết do tai nạn lao động.

4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì
người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này”.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây