Quy định về việc ký kết hợp đồng lao động có thời hạn

0
1049
Rate this post
Quy định về việc ký kết hợp đồng lao động có
thời hạn. Công ty có quyền ký kết với người lao động nhiều hợp đồng lao động có thời hạn
không?


 

Tóm tắt câu hỏi:

C ký kết hợp đồng lao động với công ty A từ tháng 5/2012 đến tháng
5/2013 làm công việc kế toán. Sau khi hết hạn hợp đồng thì C ký tiếp với công ty A hợp đồng
lao động có thời hạn từ tháng 6/2013 đến tháng 6/2014. Sau đó C lại được giám đốc công ty A đề
nghị ký tiếp hợp đồng 6 tháng từ tháng 7/2014 đến tháng 12/2014 và C đồng ý. Hỏi: việc ký kết hợp
đồng lao động 6 tháng có hợp pháp không? Khi hết hạn hợp đồng 6 tháng mà công ty cho C nghỉ
việc vì lí do hết hạn hợp đồng thì đúng hay sai?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Theo quy định Điều 22   về Loại hợp đồng
lao động như sau:

“1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau
đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai
bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác
định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến
36 tháng.

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có
thời hạn dưới 12 tháng.

2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này
hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao
động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì
hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không
xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp
đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định
thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải
ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.”

Về nguyên tắc chỉ được kí 2 hợp đồng xác định thời hạn. Trong trường hợp này
công ty A đã ký với C 2 hợp đồng lao động có xác định thời hạn rồi. Nên khi công ty đề nghị muốn kí
hợp đồng lao động thứ 3 với C thì phải là hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Do đó việc
công ty A ký hợp đồng lần thứ ba với C là hợp đồng có thời hạn là sai.

Khi hết hợp đồng 6 tháng nên công ty A cho C nghỉ việc với lý do hết hạn hợp
đồng là sai. Vì đó không phải là hợp đồng 6 tháng  mà là hợp đồng không xác định thời hạn.
Việc công ty A chấm dứt hợp đồng với C khi có các lý do theo quy định Điều 36, 38 Bộ luật lao
động 2012.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích
hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc
bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật
sư:

1900.6198
để được giải đáp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây