Nghĩa vụ tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho người lao động của người sử dụng lao động

0
1427
Nghĩa vụ tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho
người lao động của người sử dụng lao động được quy định như thế nào?


Điều 152
quy định về nghĩa vụ chăm sóc sức khỏe cho
người lao động của người sử dụng lao động như sau:

“1. Người sử dụng lao động phải căn cứ vào tiêu chuẩn sức
khỏe quy định cho từng loại công việc để tuyển dụng và sắp xếp lao động.

2. Hằng năm, người sử dụng lao động phải tổ chức khám sức
khoẻ định kỳ cho người lao động, kể cả người học nghề, tập nghề; lao động nữ phải được khám chuyên
khoa phụ sản, người làm công việc nặng nhọc, độc hại, người lao động là người khuyết tật, người lao
động chưa thành niên, người lao động cao tuổi phải được khám sức khỏe ít nhất 06 tháng một lần.
.

3. Người lao động làm việc trong điều kiện có nguy cơ mắc
bệnh nghề nghiệp phải được khám bệnh nghề nghiệp theo quy định của Bộ Y tế.

4. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
phải được giám định y khoa để xếp hạng thương tật, xác định mức độ suy giảm khả năng lao động và
được điều trị, điều dưỡng, phục hồi chức năng lao động đúng theo quy định của pháp
luật.

5. Người lao động sau khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề
nghiệp nếu còn tiếp tục làm việc, thì được sắp xếp công việc phù hợp với sức khoẻ theo kết luận của
Hội đồng giám định y khoa lao động.

6. Người sử dụng lao động phải quản lý hồ sơ sức khoẻ của
người lao động và hồ sơ theo dõi tổng hợp theo quy định của Bộ Y tế.

7. Người lao động làm việc ở nơi có yếu tố gây nhiễm độc,
nhiễm trùng, khi hết giờ làm việc phải được người sử dụng lao động bảo đảm các biện pháp khử độc,
khử trùng.”

Như vậy, theo quy định trên, đối với những người
làm công việc bình thường thì mỗi năm được khám sức khỏe định kỳ 01 lần. Đối với những người
làm các công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì mỗi năm phải được khám sức khoẻ định kỳ 02
lần, nghĩa là 6 tháng phải được khám sức khỏe định kỳ 01 lần. Đây là quyền mà người lao động được
hưởng. Đồng thời, đây cũng là nghĩa vụ của người lao động. Khi người sử dụng lao động tổ chức khám
sức khỏe cho người lao động, người lao động có nghĩa vụ phải tham gia khám sức khỏe đầy đủ để người
sử dụng lao động lập hồ sơ sức khỏe.

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 17 Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy
định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt
Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì hành vi không tổ chức khám chữa bệnh định kỳ cho
người lao động sẽ bị phạt, cụ thể như sau:

“3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối
với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

b) Không điều trị hoặc khám sức khỏe định kỳ hoặc lập hồ
sơ sức khỏe riêng biệt cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp;

e) Không tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho người lao động
theo quy định;

g) Không tổ chức khám bệnh nghề nghiệp cho người lao động
theo quy định;

.”

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây