Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng

0
1357

Nội dung đề nghị tư vấn

A/c cho em hỏi: em có ký với cty em HĐLĐ 1 năm. Sau khi làm 9 tháng em tự ý nghỉ việc mà không báo
trước. Em có liên hệ với cty hỏi mức bồi thường thì cty yêu cầu bồi thường 1 tháng cộng thêm 1/2
tháng tiền lương. Em hỏi nếu em báo trước 1/2 tháng thì bồi thường bao nhiêu, cty nói bồi thường
1/2 tháng tiền lương nếu báo trước 1/2 tháng. Như vậy mức bồi thường của cty có đúng không? Em xin
cảm ơn luật sư.

Trả lời câu hỏi:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến V-Law, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng quy định tại Điều 43 Bộ luật lao
động 2012:

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền
lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động
một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo
trước.

Như vậy, khi bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng thì bạn phải bồi thường cho công ty nửa tháng tiền
lương trong trường hợp bạn có tuân thủ đúng thời gian báo trước hay không.

Về thời hạn báo trước khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng được quy định tại Khoản 2
Điều 37 Bộ luật lao động 2012:

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động
phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1
Điều này;

b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là
hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với
các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng
lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương
chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày,
trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Trường hợp của bạn là nghỉ phải báo trước 30 ngày theo Điểm b, do đó nếu bạn nghỉ mà không báo
trước 30 ngày thì sẽ phải bồi thường 30 ngày tiền lương tương đướng với một tháng lương.

Với các căn cứ pháp lý nêu trên, việc công ty yêu cầu bạn bồi thường với mức như vậy là hợp
pháp.
Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Nghĩa vụ của người lao động khi đơn
phương chấm dứt hợp đồng
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn
vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây