Điều động người lao động đi làm ở tỉnh khác

0
1202

 

Kính gửi V-Law, Tôi ký HĐLĐ 01 năm với Công ty BĐS. Khi làm được 7 tháng thì công ty bán gần hết hàng và điều chuyển nhân viên ra tỉnh thành khác để triển khai bán hàng dự án tại đó.

Câu hỏi tư vấn:

Về phần tôi, Công ty đề nghị chuyển nhưng hạ cấp của tôi.
Tuy nhiên do điều kiện không thể đi xa được vì phải nuôi và quản con trai đang tuôi trưởng thành,
tôi đã từ chối. Trong HĐLĐ có ghi địa điểm làm việc tại:…. (chỗ làm việc hiện tại) và theo sự
phân công điều động của công ty. Vậy trong trường hợp này, nếu công ty muốn chấm dứt HđLĐ với tôi
thì Công ty sẽ phải thông báo và đền bù như thế nào theo đúng luật? Rất mong nhận được sớm giải đáp
của quý Công ty Luật vào email như trên của tôi !

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều động người lao động đi làm ở
tỉnh khác
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên
hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

cảm ơn!

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến V-Law, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Trong trường hợp mà công ty muốn chấm dứt hợp đồng lao động với bạn thì công ty sẽ phải làm theo
quy định của pháp luật như sau :

Trong trường hợp công ty muốn chấm dứt hợp đồng lao động với bạn, thì công ty phải thực hiện
nghĩa vụ thông báo trước cho người lao động theo quy định tại khoản 2 Điều 38 Bộ luật Lao động năm
2012. Trong trường hợp của bạn được quy định tại điểm b Khoản 2 Điều 38 Bộ Luật Lao Động  như
sau : bạn thuộc trường hợp lao động có thời hạn nên công ty của bạn sẽ phải thông báo trước 30 ngày
trước khi chấm dứt hợp đồng lao động với bạn.

Nếu công ty chấm dứt hợp đồng lao động với bạn trong trường hợp bạn mới làm được 7 tháng
mà hợp đồng làm việc là 1 năm thì công ty sẽ rơi vào trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao
động trái quy định của pháp luật được quy định tại Điều 42 Bộ Luật Lao Động năm 2012, người sử dụng
lao động sẽ phải thực hiện những nghĩa vụ sau :

“1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả
tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng
với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường
quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại
Điều 48 của Bộ luật này.

3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động
đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy
định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải
bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao
động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên
thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động
một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo
trước.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn có thể lựa chọn các trường hợp mà luật quy định sao cho
phù hợp với nguyện vọng cũng như nhu cầu sinh hoạt của bạn.

Trân Trọng.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây