Cho người lao động nghỉ việc khi công ty chuyển địa điểm kinh doanh

0
1590
Giải quyết chế độ cho người lao động nghỉ
việc khi công ty chuyển địa điểm kinh doanh. Quyền lợi của người lao động khi đơn phương chấm dứt
hợp đồng lao động.


Tóm tắt câu hỏi:

Chào Luật Sư: Tôi đang làm Nhân sự được 03 tháng cho một Công ty. Hiện đã ký
hợp đồng lao động. Đến bây giờ tôi mới biết Công ty đang có kế hoạch chuyển địa điểm kinh doanh, và
chấm dứt hoạt động Công ty hiện tại. Vì địa điểm Công ty mới khá xa so với địa điểm hiện tại nên
tôi và nhiều lao động trong công ty không tiếp tục làm viêc ở công ty mới được. Vậy khi tôi và các
lao động nghỉ việc như thế nào là đúng luật??

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực
tuyến của Công ty LUẬT V-Law. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT V-Law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Căn cứ pháp luật:

– Điều 37, 44, 47 Bộ luật lao động 2012;

Nội dung tư vấn:

Như bạn trình bày, bạn đang làm nhân sự được 03 tháng cho một Công ty.
Hiện bạn đã ký hợp đồng lao động. Và sắp tới công ty bạn đang có kế hoạch chuyển địa điểm kinh
doanh. Vì địa điểm Công ty mới khá xa so với địa điểm hiện tại nên bạn và nhiều lao động trong
công ty không muốn tiếp tục làm việc ở công ty. Như vậy, để nghỉ việc đúng pháp luật thì trước
hết, bạn và những người lao động khác có thể thỏa thuận với bên công ty để chấm dứt hợp đồng lao
động cho phù hợp. Trường hợp không thỏa thuận được các bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng với
công ty được quy đinh tại Điều 37 Bộ luật lao động. Nhưng vì bạn không nêu rõ loại hợp
đồng mà bạn ký kết với công ty nên có hai trường hợp xảy ra:

Một, nếu hợp đồng lao động của bạn và công ty là hợp đồng không xác
định thời hạn thì khi bạn muốn nghỉ viêc chỉ cần báo trước cho công ty ít nhất là 45 ngày mà không
cần có lý do. Việc báo trước này bạn có thể báo trước bằng văn bản hoặc bằng email hoặc bằng
miệng đều được.

Hai, nếu bạn và công ty ký hợp đồng xác định thời hạn thì bạn chỉ cần
gửi đơn thông báo về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trong đó trình bày rõ lý do
xin nghỉ. Khoản 1 Điều 37 Bộ luật lao động đã quy định các lí do mà người lao động được đơn phương
chấm dứt hợp đồng gồm:

(1), Người sử dụng lao động không bố trí theo đúng công việc, địa điểm
làm việc hoặc không được đảm bảo các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp
đồng.

(2), Người sử dụng lao động không trả lương đầy đủ hoặc không
trả đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng.

(3), Người lao động bị người sử dụng lao động đánh đập hoặc có lời nói, hành
vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự hoặc cưỡng bức lao động; bị quấy
rối tình dục tại nơi làm việc.

(4), Bản thân hoặc gia đình người lao động thật sự có hoàn cảnh khó
khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng. Cụ thể, Người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc
vợ hoặc chồng, bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng, con đẻ, con nuôi bị ốm đau, tai
nạn; Hoặc người nước ngoài ra nước ngoài sinh sống hoặc làm việc; hoặc gia đình gặp khó khăn
do thiên tai, hỏa hoạn, địch họa, dịch bệnh hoặc chuyển chỗ ở mà người lao động đã tìm mọi biện
pháp nhưng không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động.

(5), Người lao động được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc
được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

(6), Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định yêu
cầu của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền

(7), Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 3 tháng liền đối với
người làm việc theo hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và 1/4 thời hạn hợp
đồng đối với người làm việc theo HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn
dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được phục hồi.

Và trong trường hợp này bạn cần phải tuân thủ thời hạn báo trước cho
người sử dụng lao động theo quy định Khoản 2 Điều 37 của Bộ luật Lao động 2012. Thời hạn báo trước
của người lao động phụ thuộc vào lý do mà người lao động đưa ra để chấm dứt hợp đồng, cụ thể
là:

– Bạn chỉ phải báo trước ít nhất là ba ngày cho công ty nếu
bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo lý do (1), (2), (3), (7) nêu
trên.

– N

ếu bạn chấm dứt hợp đồng vì một
trong hai lý do bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục làm việc
thì
phải báo trước cho công ty ít nhất 30 ngày.

– Đối với trường hợp người lao động là phụ nữ có thai phải nghỉ việc do chỉ
định của thầy thuốc thì không cần báo trước mà tùy thuộc vào thời hạn do thầy thuốc chỉ
định.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, do công ty chuyển
địa điểm, bạn muốn

đơn phương chấm dứt hợp đồng lao
động đúng luật
thì bạn có thể đưa ra lý do là không được làm
việc tại đúng địa điểm đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động  và thông báo trước 3 ngày cho
công ty. Tuy nhiên, bạn có thể sử dụng các lý do còn lại để xin nghỉ cũng được.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 44 Bộ luật lao động
2012 thì trong trường hợp công ty thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm
của nhiều người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án
sử dụng lao động theo quy định pháp luật. Và trong trường hợp công ty không thể giải
quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho
người lao động. Và việc cho thôi việc đối với nhiều người lao động trong trường hợp này chỉ
được tiến hành sau khi đã trao đổi với tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thông báo
trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

Như vậy, việc công ty thay đổi địa điểm kinh doanh
gây ảnh hưởng đến quyền lợi của bạn và những người lao động khác thì công ty phải có trách
nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng bạn và những người khác theo phương án
sử dụng lao động. Nếu như có chỗ làm mới thì ưu tiên đào tạo lại các bạn để
bố trí mọi người vào các chỗ làm đó. Trường hợp công ty không thể giải quyết được việc
làm mới mà phải cho các bạn nghỉ việc thì công ty cần phải trao đổi với tổ chức đại
diện tập thể lao động tại công ty và thông báo trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà
nước về lao động cấp tỉnh tại nơi công ty đóng trụ sở. Và khi cho các bạn thôi việc công
ty phải trả trợ cấp mất việc cho các bạn.

Thêm vào đó,
khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động
với công ty đúng pháp luật thì trong vòng 7 ngày, nhiều nhất là 30 ngày, công
ty phải thanh toán các nghĩa vụ với bạn, chốt và trả sổ bảo hiểm xã hội cho bạn theo Điều
47 Bộ luật lao động 2012.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây