Chế độ cho người lao động nữ mang thai làm việc nặng nhọc

0
1169

Chào Văn phòng luật sư. Cho em hỏi vợ em đang mang thai tháng thứ 4 mà vợ em làm công nhân nhà máy chè. Công việc vừa nặng nhọc vừa ồn bụi và độc hại. Mà vợ em thì yếu và nhẹ thai. Vậy có luật nào để vợ em được nghỉ suốt thời gian mang thai mà vẫn được hưởng bảo hiểm xã hội không? Em xin chân thành cảm ơn.

Công ty Luật V-Law xin tư vấn cho bạn như sau:

Điều 155 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ như sau:

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công
tác xa trong các trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên
giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

Từ những quy định trên, có thể thấy rằng trong Bộ luật lao động và các văn bản khác có liên quan thì không có quy định cho người lao động nữ được nghỉ toàn ô thời gian mang thai mà vẫn được hưởng
bảo hiểm xã hội. Theo quy định của pháp luật thì vợ bạn mang thai từ tháng thứ 7 trở đi mới được
chuyển làm việc nhẹ hơn hoặc giảm 1 giờ lao động mà vẫn hưởng đủ lương. Bên cạnh đó, nếu có xác
nhận của cơ sở khám bệnh rằng việc lao động sẽ ảnh hưởng xấu đến thai nhi thi vợ bạn có thể đơn
phương tạm hoãn thực hiện hợp đồng và báo cho người sử dụng lao động theo Điều 156 Bộ luật. Và
người lao động nữ chỉ có thể được nghỉ trước khi sinh con tối đa là 2 tháng theo quy định tại Điều
157 Khoản 1 về nghỉ thai sản. Cụ thể:

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được
nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp
luật về bảo hiểm xã hội.

3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có
thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác
nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của
người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã
nghỉ ít nhất được 04 tháng.
Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao
động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã
hội.

Bên cạnh đó, Điều 159 của Bộ luật cũng quy định về trợ cấp khi nghỉ để chăm sóc con ốm, khám thai,
thực hiện các biện pháp tránh thai: Thời gian nghỉ việc khi khám thai, sẩy thai,
nạo, hút thai, thai chết lưu, phá thai bệnh lý, thực hiện các biện pháp tránh thai, chăm sóc con
dưới 07 tuổi ốm đau, nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi, lao động nữ được hưởng trợ cấp bảo hiểm xã
hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.”

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chế độ cho người lao động nữ mang
thai làm việc nặng nhọc
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn
vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây