Chấm dứt hợp đồng lao động có được thanh toán lương và trả sổ BHXH

0
1152

 

 

Chấm dứt hợp đồng lao động có được thanh
toán lương và trả sổ BHXH. Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.


 


Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào: Tôi công tác ở công ty từ tháng 12/2006
tới nay là năm 2017, ký hợp đồng lao động không thời hạn. Công ty bắt đầu đầu nộp bảo hiểm cho tôi
từ tháng 4/2007, nhưng tới tháng 6/2014 đã dừng tạm thời không đóng trong khi đó lương hàng tháng
vẫn chiết khấu trừ bảo hiểm. Từ tháng 7/2006 tới nay tôi không có bảo hiểm y tế. Và tháng 6 và
tháng 7 năm 2016 công ty xin vay 2 tháng lương đó 1 năm (tới tháng 6/2017 mới trả). Hôm nay là
tháng 3/2017 công ty vẫn chưa trả lương tháng 1/2017. Vì vậy tôi có viết đơn xin nghỉ việc từ
22/2/2017. Trong đơn tôi có mong muốn được nghỉ luôn từ ngày 23/2/2017 để tôi đi xin việc công ty
khác. Bên phía công ty không chấp thuận cho tôi nghỉ từ 23/02/2017 yêu cầu tôi phải chấp hành
đủ 45 ngày. Trong thời gian thực thi 45 ngày tôi có xin trưởng bộ phận cho nghỉ không lương 3
ngày, trưởng bộ phận đã đồng ý. Nhưng phía công ty không đồng ý cho tôi nghỉ 3 ngày không
lương. Trong trường hợp của tôi công ty có được phép viết đơn đuổi việc do không hoàn thành đủ 45
ngày sau khi thông báo không? Nếu bị đuổii tôi có được quyền thanh toán bảo hiểm xã hội từ 04/2007
đến 3/2017 hay không? Lương tháng 1, 2 ,3 năm 2017 tôi có được hưởng không? Xin chân thành cảm
ơn!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, V-Law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Căn cứ khoản 3 Điều 37 Bộ Luật Lao động 2012 quy
định: “3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn
phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45
ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.”

Theo quy định trên, khi bạn đơn phương chấm dứt hợp
đồng lao động không xác định thời hạn thì bạn phải báo trước ít nhất 45 ngày cho công ty. Do đó,
công ty yêu cầu bạn báo đủ 45 ngày mới được nghỉ việc là đúng quy định pháp
luật.

Khoản 1 Điều 31 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn
thi hành Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 31. Kỷ luật sa thải đối với người lao động tự
ý bỏ việc

1. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với
người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên tự
ý bỏ việc hoặc 20 ngày làm việc cộng đồn trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà
không có lý do chính đáng.


Theo quy định trên, nếu bạn tự ý nghỉ việc 05 ngày
làm việc cộng dồn trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc thì bạn sẽ bị công ty kỷ
luật sa thải.

Căn cứ Điều 47 Bộ Luật Lao động 2012 quy
định trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động như
sau:

“Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động
khi chấm dứt hợp đồng lao động

1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động
xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động
biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày
chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến
quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30
ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn
thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao
động đã giữ lại của người lao động.

4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị
chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo
hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập
thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán.”

Theo quy định trên, trong thời hạn là 07 ngày (muộn
nhất là 30 ngày) kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, công ty bạn có trách nhiệm thanh toán đầy
đủ tiền lương cho bạn, chốt sổ bảo hiểm xã hội cho bạn.

 

1900.6198

Đối với hành vi chậm đóng bảo hiểm xã hội, công ty
sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định 95/2013/NĐ-CP như
sau:

“…

2. Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số
tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm
hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong
các hành vi sau đây:

a) Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm
thất nghiệp;

b) Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất
nghiệp không đúng mức quy định;

c) Đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp
không đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất
nghiệp.

3. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số
tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm
hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng bảo
hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm
xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

4. Biện pháp khắc phục hậu
quả:

a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt
buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản
2 và Khoản 3 Điều này;

b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm
xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu
tư từ Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều
này.”

đồng thời công ty sẽ bị truy nộp số tiền bảo hiểm xã
hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng.

Để đảm bảo quyền lợi cho bạn, bạn nên làm đơn kiến
nghị tới Phòng lao động thương binh xã hội cấp huyện nơi công ty bạn có trụ sở để yêu cầu giải
quyết.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây