Tư vấn về trường hợp trả lương cho người lao động làm thêm giờ.

0
1243

Nội dung tư vấn:

Kính chào các luật sư. Em có 1 số

thắc mắc liên quan tới luật lao động mong quý luật sư tư vấn. Em xin phép trình bày trường hợp của
em như sau: Hiện tại em có ký 1 hợp đồng lao động thời vụ với 1 Công ty bảo vệ. Mức lương thỏa
thuận là 200.000đ/1ca 12h trong hợp đồng không nêu rõ là ca làm ngày hay đêm. Em được Công
ty bảo vệ phân công làm ca đêm từ 19h đến 7h.- trong thời gian em làm việc có ngày nghỉ tết
dương lịch năm 2018.

Em có 1 số câu hỏi như sau:

1. Trong ngày nghỉ tết dương lịch em đi làm thì lương ngày đó được
tính như thế nào?

2. Em làm ca đêm thì việc em đòi hỏi tiền phụ cấp cả đêm có đúng quy
định pháp luật hiện hành?

3. Trong thời gian làm việc em có tăng ca,vậy tiền lương tăng ca của
em được tính như thế nào?

4. Trong trường hợp CTY bảo vệ không thực hiện đúng quy định về việc
trả lương,phụ cấp, tiền làm ngày lễ thì em có thể tìm đến hay khiếu nại tới cơ quan nhà nước nào
ạ?

Em rất mong quý luật sư tư vấn cho em những vấn đề nêu trên. Em xin
trân thành cảm ơn. Kính chúc Luật Việt phát triển thành công.kính chúc các luật sư thật nhiều
sức khỏe.

Trả lời tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi
đề nghị tư vấn đến V-Law, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, vấn đề lương ngày nghỉ tết dương
lịch:

Theo điểm c Khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động 2012:

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo
đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

………………..

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%
chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương
ngày.

Theo đó, ngày nghỉ tết dương lịch được coi là ngày nghỉ lễ; và ngày
nghỉ lễ bạn vẫn đi làm thì lương của bạn sẽ được tính ít nhất bằng 300% tiền lương theo đơn giá
tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm.

Thứ hai, phụ cấp làm việc vào ban đêm:

Theo Khoản 2 Điều 97 Bộ luật Lao động 2012:

2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả
thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của
ngày làm việc bình thường.

Pháp luật Lao động hiện hành quy định người lao động làm việc ban đêm
sẽ được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công
việc.

Như vậy, bạn đòi hỏi tiền phụ cấp làm ca đêm là hoàn toàn phù hợp với
các quy định của pháp luật.

Thứ ba, tính tiền lương trong trường hợp
làm việc tăng ca:

Theo Điều 97 Bộ luật Lao động:

Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm:

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo
đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%
chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương
ngày.

2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất
bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc
bình thường.

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả
lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền
lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban
ngày.

Vậy, nếu làm thêm giờ vào ngày thường, bạn sẽ được trả ít nhất bằng
150% tiền lương theo công việc đang làm. Nếu làm thêm vào ngày nghỉ hằng tuần, bạn sẽ được trả ít
nhất bằng 200% tiền lương theo công việc đang làm. Nếu làm thêm vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có
hưởng lương bạn sẽ được trả ít nhất 300% tiền lương theo công việc đang làm.

Đặc biệt, nếu bạn làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài các mức
lương 150%, 200%, 300% bạn còn được cộng thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền
lương theo công việc làm vào ban ngày.

Thứ tư, trường hợp công ty không thực hiện
đúng quy định về trả lương, phụ cấp, tiền làm ngày lễ có thể giải quyết như sau:

Một là, kiến nghị đến tổ chức công đoàn nơi đang làm việc để yêu cầu
công đoàn đối thoại với người sử dụng lao động, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Hai là, khiếu nại về hành vi vi phạm quy định trả tiền lương tới
phòng lao động thương binh và xã hội để yêu cầu xử lý.

Ba là, tiến hành khởi kiện yêu cầu công ty thực hiện đúng các quy
định về trả lương cho người lao động.

Lưu ý: đây là tranh chấp lao động cá nhân và tranh chấp này buộc phải
thông qua thủ tục hòa giải theo Điều 201 Bộ luật Lao động 2012. Sau khi hòa giải người sử dụng lao
động vẫn không thực hiện hoặc thực hiện không đúng như đã hòa giải thì người lao động có thể khởi
kiện ra Tòa án cấp huyện nơi công ty có trụ sở (theo Điều 32, Điều 35, Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân
sự 2015)

Trên đây là nội dung tư vấn của V-law về vấn đề bạn hỏi và
quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi
đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng
tôi –
Số điện thoại liên
hệ:
1900.6198

để được hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây