Người lao động đã chấm dứt hợp đồng lao động có được hưởng thai sản không?

0
1236

 

Luật sư tư vấn về điều kiện được hưởng chế độ thai sản. Trong trường hợp người lao động đã chấm HĐLĐ có được hưởng thai sản không? Vấn đề này được quy định chi tiết trong văn bản pháp luật như sau

Câu hỏi yêu cầu luật sư tư vấn:

Em đang hoang mang về chế độ thai sản của mình, có nhiều ý kiến trái
luồng làm em không biết cái nào là đúng, mong luật sư dành ít thời gian giúp về trường hợp của
em.

Em tham gia BHXH từ tháng 05/2012 đến tháng 08/2013 thì em nghĩ việc
công ty cũ, chuyển qua công ty mới em tham gia từ tháng 11/2013 đến tháng 01/2014, vì sức khõe yếu
nên hết tháng 01/2014 em xin nghỉ việc ở cty để sinh con, ngày dự sinh em là này 3/5/2014. Luật sư
có thể cho em hỏi 2 vấn để sau:

1. Em có được hưởng chế độ thai sản không?

2.  Em làm việc ở Tp. HCM nhưng hộ khẩu lại ở quê, vậy nếu được
hưởng chế độ thai sản thì em phải làm thủ tục ở đâu.

>> Tư vấn thắc mắc về hưởng chế độ thai sản, gọi: 1900.6198

Công ty luật Minh Gia tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy
định về điều kiện hưởng chế độ thai sản thì:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong
các trường hợp sau đây:

a) ;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng
tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp
triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này
phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con
hoặc nhận nuôi con nuôi.  

Dựa vào các quy định của pháp luật, có thể thấy rằng điều kiện để lao
động nữ được hưởng chế độ thai sản phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12
tháng trước khi sinh con. Bạn dự sinh ngày 3/5/2014, và nếu thực tế ngày bạn sinh đúng vào 3/5/2014
thì 12 tháng trước khi sinh của bạn sẽ được tính từ 3/5/2013 đến 3/5/2014. Trong khoảng thời gian
từ 3/5/2013 đến 3/5/2014 bạn phải đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội trở lên mới được hưởng chế độ
thai sản. Với nội dung thông tin bạn trình bày trong mail, bạn tham gia bảo hiểm xã hội từ 5/2012
đến 8/2013 ở công ty cũ và công ty mới bạn tham gia bảo hiểm xã hôi từ 11/2013 đến 1/2014. Vậy
trước khi sinh bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng bao gồm các tháng 5, 6, 7, 8 năm 2013 và
tháng 11, 12, 1 năm 2014. Như vậy nếu bạn tham gia đóng đủ 7 tháng bảo hiểm xã hội trong vòng 12
tháng trước khi sinh thì bạn hoàn toàn có quyền được hưởng chế độ thai sản.

—————-

Câu hỏi thứ 2 – Điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với
lao động nam?

Luật sư cho tôi hỏi trường hợp của tôi như sau: Tôi đóng BHXH từ
tháng 5 năm 2015, tới tháng 5 năm 2017 thì chấm dứt hợp đồng lao động và ngưng đóng BHXH. Hiện tại
tôi đang nghỉ ở nhà và chờ tới ngày dự sinh vào tháng 7 năm 2018.Vậy cho tôi hỏi:

1. Tôi có đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản không?

2. Nếu tôi không được hưởng thì chồng tôi có được hưởng chế độ thai
sản khi tôi sinh không. Vì chồng tôi đang công tác và đóng BHXH khoảng 10 năm rồi.Tôi xin chân
thành cảm ơn công ty luật Minh Gia!

Trả lời: Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề
nghị tư vấn đến V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng
tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

Như vậy, xét quá trình đóng bảo hiểm bắt buộc trên thì bạn không đủ
điều kiện hưởng chế độ thai sản. Đối với chồng bạn thì khi bạn sinh sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai
sản tương ứng 5 ngày (sinh thường); 7 ngày nếu bạn sinh mổ…và hưởng trợ cấp một lần khi sinh bằng
2 tháng lương cơ sở.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây