Người lao động đã nghỉ hưu có được coi là người lao động cao tuổi không?

0
1265
Ký kết hợp đồng lao động với người
lao động đã nghỉ hưu có phải là người lao động cao tuổi?


Tóm tắt câu hỏi:

Chào Luật sư, em có dự định góp vốn mở công ty với
anh họ, em có nhờ một bác đã nghỉ hưu (bác 60 tuổi) làm ở chi cục thuế để
làm cùng. Sắp tới  em dự định ký kết hợp đồng với bác đó nhưng em chưa xác định
quyền và nghĩa vụ của bác khi em đang mắc vấn đề là liệu người lao động đã nghỉ hưu
có phải là nguời lao động cao tuổi không? Luật sư tư vấn giúp em để em xác lập hợp
đồng với bác được chính xác. Em cảm ơn ạ.


Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Căn cứ khoản 1 Điều 166
BLLĐ;

Căn cứ Điều 187
BLLĐ ;

Theo quy định tại khoản 1 Điều 166 BLLĐ thì: “Người
lao động cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật
này
“.

Đồng thời, theo quy định tại Điều 187 BLLĐ quy định tuổi
về hưu:

1. Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng
bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được hưởng lương hưu khi nam đủ 60
tuổi, nữ đủ 55 tuổi.

2. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động; làm công
việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc
ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo thuộc danh mục do Chính phủ quy định có thể nghỉ
hưu ở tuổi thấp hơn so với quy định tại khoản 1 Điều này.

 3. Người lao động có trình độ chuyên môn kỹ thuật
cao, người lao động làm công tác quản lý và một số trường hợp đặc biệt khác có thể nghỉ hưu ở tuổi
cao hơn nhưng không quá 05 năm so với quy định tại khoản 1 Điều này
…”

Theo thông tin mà bạn cung cấp, người lao động mà bạn dự
định thuê đã nghỉ hưu khi đủ tuổi về hưu quy định tại Điều 187 BLLĐ  nên họ là người lao
động cao tuổi.

Kết luận: Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu
là người lao động cao tuổi, tuy nhiên không phải tất cả những người lao động nghỉ hưu đều
là người lao động cao tuổi bởi bạn cần phải lưu ý trường hợp nghỉ hưu non (Ví dụ:
Bộ đội khi đủ năm công tác họ có thể nghỉ hưu mà chưa đủ độ tuổi theo quy định của
pháp luật lao động)

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn
phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên
quan đến sự việc bạn có thể liên hệ để được giải đáp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây