Người lao động tự ý nghỉ việc trong thời gian thử việc

0
1246
Người lao động tự ý nghỉ việc trong thời
gian thử việc. Bồi thường khi ý nghỉ việc trong thời gian thử việc cho người sử dụng lao
động.


 

Tóm tắt câu hỏi:

Chào Luật sư! Tôi muốn tư vấn về vấn đề như sau: Trường hợp
lao động đang trong thời gian thử việc mà tự ý nghỉ việc không báo trước thì Công ty có bị xử phạt
lao động không? Nếu có thì xử lý như thế nào? Tôi xin cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến V-Law. Với thắc mắc của bạn,chúng  xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Theo căn cứ tại Điều 29 Bộ luật Lao động 2012 về việc Kết
thúc thời gian thử việc quy định:

1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động
phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và
không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

Như vậy, trong thời gian thử việc, bạn có thể nghỉ việc mà không cần phải báo trước cũng như không
phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu 2 bên đã thỏa thuận. Bạn hoàn toàn không phải
chịu xử phạt lao động.

Theo Điều 47 Bộ luật Lao động 2012 về Trách nhiệm của người
sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động cũng có trách nhiệm phải
trả lương và các giấy tờ của người lao động cho họ khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm
thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo
dài nhưng không được quá 30 ngày.

Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác
nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của
người lao động.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây