Người lao động làm việc vào ngày lễ, tết được hưởng lương như thế nào?

0
1388

Luật sư tư vấn về vấn đề chi trả tiền lương cho người lao động khi làm việc vào ngày lễ, tết. Nội dung tư vấn như sau

Kính thưa luật
sư! Công ty tôi đang làm, yêu cầu công nhân vận hành ca nghỉ bù đủ 10 ngày lễ tết trong năm theo
quy định. Dù ngày lễ tết đó có trùng vào ngày đi làm hoặc không. Nếu trùng vào ngày đi làm thì
được trả 300% lương cơ bản thay vì quy định là 400%. Công ty cắt lại 100% đó để trả vào ngày
nghỉ bù. Vậy cho phép tôi được hỏi : 1: việc cắt lại 100% lương như vậy có đúng quy định
không? 2: việc yêu cầu nghỉ bù đủ 10 ngày trong 1 năm (không nghỉ vẫn chấm nghỉ, miễn sao đủ 10
ngày ) có đúng quy định không? 3: Nếu công nhân nhận đủ 400% lương mà công nhân
không nghỉ bù có được không?Tôi xin trân trọng cảm ơn!

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới V-Law. Với trường hợp của
bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy
định tại Điều 115 Bộ luật lao động 2012 quy định:

“Điều 115.
Nghỉ lễ, tết

1. Người lao
động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương
lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm
lịch 05 ngày;

c) Ngày
Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc
tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc
khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ
Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động
là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này
còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những
ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được
nghỉ bù vào ngày kế tiếp.”.

Bên cạnh đó, tại
Điều 97 Bộ luật lao động 2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như
sau:

Điều 97.
Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

1. Người lao
động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang
làm như sau:

a) Vào ngày
thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày
nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày
nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng
lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

2. Người lao
động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền
lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3. Người lao
động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều
này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương
theo công việc làm vào ban ngày.

Như vậy, trường
hợp nếu bạn đi làm vào ngày nghỉ lễ, tết thì phía công ty phải có trách nhiệm thanh toán tiền lương
làm thêm giờ theo quy định trên. Do đó, trường hợp bạn làm việc vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có
hưởng lương thì bạn sẽ được chi trả ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có
hưởng lương. Theo thông tin bạn cho biết, bạn đi làm vào ngày nghỉ lễ tết nhưng công ty chỉ chi trả
300%, cắt lại 100% là không phù hợp với quy định pháp luật. Việc thỏa thuận nghỉ bù chỉ có thể
được chấp nhận khi người lao động và người sử dụng lao động thỏa thuận được với nhau.Trường hợp,
công ty trả đủ tiền lương làm thêm giờ vào ngày lễ, tết theo đúng quy định tại Điều 97 Bộ luật lao
động 2012 thì công ty không phải sắp xếp cho bạn nghỉ bù.

Vì vậy, để đảm
bảo quyền và lợi ích hợp pháp của mình, bạn có thể yêu cầu công ty chi trả đầy đủ tiền lương khi
bạn làm việc vào ngày lễ, tết. Trường hợp công ty không thực hiện chi trả thì bạn có thể làm đơn
khiếu nại gửi trực tiếp tới ban giám đốc công ty hoặc có thể làm đơn khiếu nại gửi đến Phòng Lao
động -Thương binh – Xã hội quận (huyện) nơi công ty đặt trụ sở để yêu cầu giải quyết.

Với hành vi vi
phạm công ty có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 3 Điều 13 Nghị định
88/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 95/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 13. Vi
phạm quy định về tiền lương

3. Phạt tiền
người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn; trả lương thấp hơn mức
quy định tại thang lương, bảng lương đã gửi cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện;
không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm thêm giờ, tiền lương làm việc ban đêm, tiền lương ngừng
việc cho người lao động theo quy định của pháp luật; khấu trừ tiền lương của người lao động không
đúng quy định của pháp luật; trả lương không đúng quy định cho người lao động khi tạm thời chuyển
người lao động sang làm công việc khác so với hợp đồng lao động, trong thời gian tạm đình chỉ công
việc, trong thời gian đình công, những ngày người lao động chưa nghỉ hàng năm theo một trong các
mức sau đây:

a) Từ
5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ
10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ
20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ
30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao
động;

đ) Từ
40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Trên đây là nội
dung tư vấn của V-Law về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần
luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn
pháp luật trực tuyến của chúng tôi –
Số
điện thoại liên hệ:
1900.6198
 để
được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây