Ngày nghỉ hàng tuần của người lao động

0
1353
Tôi sẽ được nghỉ thêm 01 ngày nữa trong
trường hợp Người sử dụng lao động không thể sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần vào đúng Chủ nhật được hay
không được nghỉ thêm?


Tóm tắt câu hỏi:

Tôi là Ngô Nguyên Đồng, hiện đang làm công việc Quản lý, vận
hành tòa nhà. Căn cứ Điều 2 [Chế độ làm việc] ở Hợp đồng lao động thì thời giờ làm việc là theo ca
(ca 1: 6:00 – 14:00, ca 2: 14:00 – 22:00, ca 3: 22:00 – 6:00], 48 giờ/tuần. “Trường hợp do phát
sinh công việc và cần phải làm việc ngoài giờ thì Người sử dụng lao động sẽ không trả thêm lương
làm ngoài giờ mà sẽ sắp xếp lịch nghỉ bù cho Người lao động theo quy định của Luật Lao động” như
khoản 1 Điều 97 [Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm] Bộ luật Lao động. Do tính chất công
việc, Người sử dụng lao động không thể sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần (nghỉ Chủ nhật) cho tôi như quy
định được mà phải sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần vào một ngày thường (có thể là một trong các ngày từ
thứ 2 – thứ 7).

Xin hỏi: Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 97 [Tiền lương
làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm] Bộ luật Lao động tôi có được nghỉ bù theo cách tính: 8*200% =
16 giờ (tương đương 02 ngày làm việc) không? Nghĩa là tôi sẽ được nghỉ thêm 01 ngày nữa trong
trường hợp Người sử dụng lao động không thể sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần vào đúng Chủ nhật được hay
không được nghỉ thêm do Người sử dụng lao động đã sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần
rồi.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng
tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Điều 110 Bộ luật lao động về ngày nghỉ hàng tuần quy
định:

Điều 110. Nghỉ hằng
tuần

 

1900.6198

1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên
tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao
động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04
ngày.

2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp
ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội
quy lao động.

Như vậy theo quy định của Bộ luật lao động thì người lao động
có thể sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần vào một ngày cố định bất kỳ nào đó trong tuần (thay ngày chủ
nhật) và ngày này phải được phổ biến rõ ràng cho người lao động.

Với trường hợp của bạn, việc bạn được nghỉ hàng tuần vào một
ngày cố định khác ngày chủ nhật thì việc bạn làm việc vào chủ nhật sẽ không được coi là làm việc
vào ngày nghỉ hàng tuần. Và bạn cũng sẽ không được nghỉ thêm 01 ngày trong trường hợp người sử dụng
lao động không thể sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần cho bạn vào đúng chủ nhật.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn
phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên
quan đến sự việc bạn có thể liên hệ  1900.6198

để được giải
đáp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây