Ly hôn khi vợ hoặc chồng đang lao động tại nước ngoài?

0
1198

Câu hỏi: Chào luật sư cho em hỏi về thủ tục ly hôn khi chồng em đang ở nước ngoài: Em lấy chồng từ năm 2007 và đến nay đã có một con gái 4 tuổi. Trong quá trình chung sống hai vợ chồng thường xảy ra mâu thuẫn, hai mẹ con bế nhau về bà ngoại khi con em mới được 4 tháng. Khi về bà ngoại thì gia đình nhà nội không quan tâm gì đến hai mẹ con.

Lúc con em được 6 tháng thì chồng em đi lao động tại Nga. Do cuộc

sống quá nhiều mâu thuẫn xảy ra gia đình nhà chồng thì hắt hủi. Nên em quyết định ly hôn đơn phương
và chồng em cũng đồng ý. Hiện tại con em đang ở với bà nội (cháu ở với bà ngoại đến 2 tuổi thì bà
nội đón về nuôi). Chồng em đi lao động ở Nga, em có hỏi bao giờ anh về để làm thủ tục ly hôn thì
anh ấy nói chưa biết bao giờ về. Anh ấy đi làm ăn nhưng không quan tâm gì đến em hết kể cả vật chất
lẫn tinh thần, không liên lạc với em. Em đã làm đơn gửi lên Tòa án nhân dân huyện gửi hồ sơ ở đó
hơn 01 năm đến nay nhưng nhận được câu trả lời là “trường hợp này huyện không đủ thẩm quyền giải
quyết vì không có địa chỉ cụ thể nhưng có số điện thoại (anh ấy vẫn liên lạc với gia đình anh ấy)”.
Năm nay em đã 28 tuổi, vì quyền lợi người phụ nữ em rất mong nhận được lời tư vấn của luật sư

Ly hôn khi vợ hoặc chồng đang lao động tại nước ngoài?

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu
hỏi tư vấn, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn pháp luật như sau:

Theo Khoản 3 Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định thì
những tranh chấp, về dân sự, hôn nhân và gia đình mà có đương sự hoặc tài sản ở nước ngoài hoặc cần
phải ủy thác tư pháp cho cơ quan đại diện nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài, cho
Tòa án nước ngoài không thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân cấp huyện.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên thì hiện nay do chồng của bạn
đang ở nước ngoài nên việc xin ly hôn của bạn thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân cấp
tỉnh.

Theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự thì trong đơn khởi kiện
người khởi kiện phải cung cấp được địa chỉ của người bị kiện. Do vậy, để nộp đơn xin ly hôn và được
tòa án thụ lý giải quyết thì bạn (nguyên đơn) phải cung cấp được địa chỉ cư trú hiện tại ở nước
ngoài của chồng bạn (bị đơn).

Cũng xin nói thêm: Theo quy định thì khi ly hôn chồng của bạn không
nhất thiết phải có mặt tại Việt Nam để giải quyết việc ly hôn. Chồng của bạn có thể làm văn bản
trình bày ý kiến về việc xin ly hôn gửi tòa án có thẩm quyền yêu cầu giải quyết và xin được xét xử
vắng mặt. Văn bản của chồng bạn gửi cho tòa án phải được hợp pháp hóa lãnh sự theo đúng quy định
pháp luật hiện hành.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt về vấn đề bạn yêu cầu
tư vấn: Ly hôn khi vợ hoặc chồng đang lao động tại nước ngoài?. Nếu còn vướng mắc,
chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật
sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây