Quy định về độ tuổi có thể giao kết hợp đồng lao động

0
1465

Tóm tắt câu hỏi:

Dear anh chị! Trường hợp chưa đủ 18 tuổi liệu có được kí hợp đồng không ạ? Bạn gái này đến tháng 9 này mới đủ 18 tuổi, mà bên em lại đang muốn kí hợp đồng sớm với bạn này.

Công việc rất đơn giản, chỉ ngồi 1 chỗ chọn hạt, hạt lép thì vứt bỏ.

Theo em được biết độ tuổi lao động là từ 15 tuổi.

Anh chị tư vấn giúp em là theo luật quy định, bên em có được phép kí hợp đồng với bạn này k ạ?

Trả lời câu hỏi:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn
đến Công ty Luật Việt, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
Căn cứ theo Điều 18 Bộ luật lao động 2012 quy định nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao
động:

1. Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải
trực tiếp giao kết hợp đồng lao động.

Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao
động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động.

Như vậy, bạn gái đó chưa đủ 18 tuổi vẫn được giao kết hợp đồng nhưng phải được sự đồng ý của người
đại diện theo pháp luật của bạn đó. Nếu không có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của
bạn đó thì hợp đồng mà bên bạn kí kết với bạn này sẽ không có hiệu lực.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về độ tuổi có thể giao kết
hợp đồng lao động
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng
liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ 1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây