Lao động nữ trong thời gian mang thai công ty có quyền chấm dứt HĐLĐ?

0
1269

Cho e hỏi hiện tại sổ BHXH của e đóng được 2 năm 8 tháng ở cty khác và e ngỉ, e sang cty e đang làm và đóng bảo hiểm được 5 tháng hiện tại thì e đang có thai gần 2 tháng, mà cty cuối tháng 12/2016 này sẽ thay đổi tên cty và nói rằng sẽ không kí hợp đồng tiếp theo với e vậy cty có quyền cắt hợp đồng khi e đang mang thai ko ạ. Nếu cắt hợp đồng thì e có được lãnh bảo hiểm thai sản không ạ? Em cảm ơn!

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã
tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ
của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

– Thứ nhất, về việc chấm dứt hợp đồng lao động

Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động
nữ

3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm
dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai
sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án
tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không
phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo
quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý
kỷ luật lao động.

…”

Như vậy, cần phải xác định công ty cho chị nghỉ việc vì lý do cụ thể
là gì. Công ty sẽ không được cho thôi việc vì những lý do trện. Còn những lý do khác thì công ty có
quyền chấm dứt trong những trường hợp quy định tại Điều 38 Bộ luật lao động 2012, cụ thể:

“Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của
người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng
lao động trong những trường hợp sau đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo
hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên
tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên
tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp
đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất
định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động
được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác
theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn
buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy
định tại Điều 33 của Bộ luật này.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao
động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời
hạn;

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời
hạn;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm
b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có
thời hạn dưới 12 tháng.”

– Thứ hai, về chế độ thai sản khi sinh con

Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai
sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường
hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội
từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con
nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12
tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa
bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian
12 tháng trước khi sinh con.

…”

Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thì chị phải tham
gia BHXH bắt buộc từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, hoặc trường
hợp thai yếu thì phải đóng BHXH bắt buộc từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước
khi sinh con (tuy nhiên, trước đó phải đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên).

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư
trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6198 )

Trân trọng.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây