Lao động nữ sinh con xong bao lâu nhận được tiền thai sản?

0
1067

Chế độ thai sản là một trong những vấn đề được nhiều người lao động quan tâm. Lao động nữ sinh con xong nếu đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật sẽ được hưởng chế độ thai sản. Vậy sinh xong bao lâu nhận được tiền thai sản?

Lao động nữ sinh con
Luật sư tư vấn pháp luật – Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006198

– Thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, cụ thể như sau:

Lao động nữ sinh con có đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh.

Về thời hạn giải quyết hưởng chế độ thai sản, tại khoản 1 Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

(i) Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho người sử dụng lao động.

(ii) Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con cần nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Đồng thời, theo Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH cũng quy định rất rõ ràng:

Người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ cho người sử dụng lao động nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc. Trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú.

Vậy, sau khi sinh con, người lao động có thể nộp hồ sơ cho người sử dụng lao động hoặc cơ quan bảo hiểm xã hội bất kỳ lúc nào và muộn nhất là 45 ngày kể ngày trở lại làm việc để được giải quyết hưởng chế độ thai sản.

– Lao động nữ sinh con xong bao lâu nhận được tiền thai sản?

Tại khoản 2, khoản 3 Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

(i) Sau khi hoàn thành và nộp đầy đủ hồ sơ cho người sử dụng lao động. Trong thời hạn 10 ngày người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

(ii) Cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả chế độ thai sản cho người lao động trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người sử dụng lao động.

Như vậy, sau khi nộp đầy đủ hồ sơ cho người sử dụng lao động, tối đa là 20 ngày kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ, lao động nữ sinh con sẽ được chi trả tiền thai sản. Trong trường hợp nộp hồ sơ trực tiếp cho cơ quan bảo hiểm xã hội thì được nhận tiền thai sản trong thời hạn 10 ngày.

Ngoài ra, đối với trường hợp lao động nữ thôi việc trước thời điểm sinh con thì trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

– Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

    1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
    2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
    3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây