Lao động đóng bảo hiểm tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản không?

0
1209
Lao động đóng bảo hiểm tự nguyện có được
hưởng chế độ thai sản không? Điều kiện để được hưởng chế độ bảo hiểm thai
sản.


Tóm tắt câu hỏi:

 

Chào Luật sư! Chị tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, còn tôi đóng bảo
hiểm xã hội tự nguyện. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản giống như chị tôi không? Cảm ơn Luật
sư!

Luật sư tư vấn:

 

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng
tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập
của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh
nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã
hội.

Khoản 2 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Bảo hiểm xã hội bắt buộc là loại hình bảo hiểm xã hội do Nhà nước tổ
chức mà người lao động và người sử dụng lao động phải tham gia.

 

Khoản 3 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Bảo hiểm xã hội tự nguyện là loại hình bảo hiểm xã hội do Nhà nước tổ
chức mà người tham gia được lựa chọn mức đóng, phương thức đóng phù hợp với thu nhập của mình và
Nhà nước có chính sách hỗ trợ tiền đóng bảo hiểm xã hội để người tham gia hưởng chế độ hưu trí và
tử tuất.

 

Như vậy, chế độ hưởng bảo hiểm đối với người tham gia bảo hiểm xã hội bắt
buộc bao gồm các chế độ: ốm đau, thai sản, tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp, hưu trí và tử
tuất.

 

1900.6198

Đối với người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, chỉ được hưởng chế độ hưu
trí và tử tuất.

Do đó, khi bạn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì không được hưởng chế
độ thai sản như người chị của bạn mà bạn chỉ được hưởng chế độ hưu trí và tử tuất theo quy định
pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác
của V-Law

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích
hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc
bạn có thể liên hệ   1900.6198

để được giải
đáp.

——————-

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ
LIÊN QUAN CỦA V-Law

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây