Chế độ thai sản đối với lao động nam khi có vợ sinh con

0
1220
Chế độ thai sản đối với lao động nam khi có
vợ sinh con. Mức hưởng chế độ thai sản lao động nam. Chế độ thai sản của lao động
nam.


Tóm tắt câu hỏi:

Dạ em chào luật sư! Em muốn luật sư giải thích cho
em về chế độ thai sản cho người chồng tham gia BHXH khi người vợ sinh con với. Trường hợp của
em: Lương cơ bản của em hiện tại là 5.290.000 đồng thì khi vợ em sinh con, mà vợ em
đang mang thai sinh đôi và có khả năng cao là phải phẫu thuật thì theo chế độ thai sản mới nhất tới
lúc vợ em sinh thì em được nghỉ bao nhiêu ngày và được hưởng bao nhiêu tiền? Giấy tờ cần thiết là
gì? Em cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014,
người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau
đây:

+ Lao động nữ mang thai;

+ Lao động nữ sinh con;

+ Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai
hộ;

+ Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng
tuổi;

+ Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động
thực hiện biện pháp triệt sản;

+ Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh
con.

Như vậy, bạn là lao động nam tham gia bảo hiểm xã
hội bắt buộc, khi vợ bạn sinh thì bạn được hưởng chế độ thai sản.

Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định thời gian hưởng chế độ khi sinh
con như sau:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh
con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ
sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu
thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10
ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm
việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu
thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy
định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh
con.”

>>> Luật sư tư vấn
c

hế độ thai sản đối với lao động nam khi có vợ sinh
con

:

1900.6198

Như vậy, nếu vợ bạn sinh đôi và phải phẫu thuật thì
bạn sẽ được nghỉ 14 ngày làm việc. Mức hưởng chế độ thai sản của bạn
được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng
chia cho 24 ngày. Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm
xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưở
ng chế độ thai sản.

Tiền lương của bạn là 5.290.000 đồng – đây cũng
chính là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội thì mức hưởng chế độ thai sản theo tháng của
bạn = (5.290.000 đồng x 6) : 6 = 5.290.000 đồng.

Mức hưởng 14 ngày của bạn = (5.290.000 đồng : 24) x
14 = 3.085.000 đồng.

Ngoài ra, nếu vợ bạn không tham gia bảo hiểm xã hội
và bạn đóng bảo hiểm xã hội đủ từ 06 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi vợ bạn sinh theo
quy định tại Khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần khi
vợ sinh con. Mức hưởng trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi
con. Thời điểm hiện tại, mức lương cơ sở là 1.300.000 đồng/tháng theo quy định tại Nghị định
47/2017/NĐ-CP.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây