Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không thời hạn

0
1231

Nội dung câu hỏi Đơn phương chấm dứt hợp đồng

Em đi làm được 2 năm, công ty và em ký hợp đồng không xác định thời hạn: thời gian làm việc 8h/ngày, 6 ngày/tuần (nhưng thực tế làm 9h/ngày, thỉnh thoảng có làm chủ nhât) và công ty có giữ bản chính bằng tốt nghiệp của em (trong hợp đồng có ghi người lao động tự nguyện). Bên cạnh đó, hợp đồng có ghi trong thời gian 5 năm nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không có lý do chính đáng thì phải hoàn trả lại toàn bộ tiền lương 12 tháng.

Hiện tại em đang nằm viện với lý do suy
nhược cơ thể, rối loạn tuần hoàn não. Công ty Luật vui lòng cho em hỏi trường hợp bệnh em vậy thì
thủ tục để đơn phương chấm dứt hợp đồng thế nào là hợp pháp và em có phải bồi thường khoản cam kết
không? Trường hợp em muốn nghỉ việc luôn mà không cần chờ đợi 45 ngày thì có cách nào không ạ? Nếu
em không chốt sổ bảo hiểm ở công ty, liệu có được đóng bảo hiểm mới ở công ty khác không ạ? Quy
định như thế nào? Em mong sớm nhận được tư vấn. Em cám ơn công ty nhiều ạ!

Trả lời câu hỏi Đơn phương chấm dứt hợp đồng


Thứ nhất, về thủ tục đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

Theo Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác
định thời hạn thì khi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần có lý do và chỉ cần tuân
thủ việc báo trước 45 ngày.
Nếu bạn muốn nghỉ việc luôn mà không cần chờ đợi 45 ngày thì bạn có thể trình bày với công ty về
hoàn cảnh của mình để hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động. Việc này là phụ thuộc vào sự
đồng ý của công ty, nếu công ty không đồng ý thì bạn buộc phải thực hiện nghĩa vụ báo trước 45
ngày, tuy nhiên hiện giờ bạn đang nằm viện không thể đi làm được thì bạn hãy thông báo với công ty
và tiếp tục điều trị. Sau khi hồi phục bạn cần tiếp tục đi làm và nộp đơn xin nghỉ việc, sau thời
hạn 45 bạn có quyền nghỉ làm tại công ty.

Thứ hai, về vấn đề chốt sổ bảo hiểm xã hội.

Nếu bạn không chốt sổ bảo hiểm ở công ty cũ thì khi làm việc ở công ty mới bạn vẫn có thể đóng bảo
hiểm tại công ty mới bằng cách hủy sổ bảo hiểm cũ và xin cấp lại sổ bảo hiểm mới. Bạn có thể tham
khảo tại bài viết Có nên hủy sổ bảo hiểm xã hội tại công ty cũ để làm lại ở công ty mới của chúng
tôi.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao
động không thời hạn
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui
lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây