Công ty dưới 10 người lao động có phải đóng bảo hiểm không?

0
1260
Công ty dưới 10 người lao động có phải đóng
bảo hiểm không? Mức đóng bảo hiểm xã hội.


Tóm tắt câu hỏi:

Công ty em mới thành lập 2016, công ty làm
về lĩnh vực thương mại có 6 nhân viên thôi, có quy định bắt buộc phải đóng bào hiểm cho nhân
viên cho công ty không vì công ty có dưới 10 nhân viên, nếu có xin luật sư cho biết thông tư, nghị
định văn bản quy định điều này. Trân trọng cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

* Căn cứ pháp lý:

– Luật Bảo hiểm xã hội 2014 ( có hiệu lực
kể từ ngày từ ngày 01/01/2016).

– Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung
2014 ( có hiệu lực kể từ từ 01/01/2005).

( có hiệu lực kể từ từ
01/01/2005).

Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014
quy định đ

ối
tượng áp dụng như sau:

“1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc
đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không
xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một
công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký
kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy
định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời
hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng; […]”

Khoản 1  Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi
2014 quy định đ

ối tượng tham gia bảo hiểm y tế như
sau:

“1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao
động đóng, bao gồm:

>>> Luật sư tư vấn đối tượng bắt buộc tham gia bảo
hiểm xã hội:

1900.6198

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao
động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động
là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là
người lao động);

b) Người hoạt động không chuyên trách ở xã,
phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.”

Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định
đ

ối tượng bắt
buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp gồm:

“1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất
nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc
không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác
định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một
công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang
thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao
động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất
nghiệp.”

Như vậy, theo quy định pháp luật hiện hành, thì tính
từ thời điểm 01/01/2016 thì những ngời lao động theo hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng trở
lên thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc ( từ 1/1/2018 là người làm việc theo hợp đồng
lao động từ 01 tháng trở đi); bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm y tế.

Pháp luật không đặt ra quy định đơn vị dưới 10 người
lao động thì không phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế vì vậy, trong
trường hợp này, công ty vẫn phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp; bảo hiểm
y tế cho nhân viên.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây