Công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

0
1232

 

Xin chào quý công ty Tôi tên là: Vân Thảo. Tháng 9/2014 tôi bắt đầu làm việc tại 1 công ty tại Đà Nẵng. Đến tháng cuối tháng 12/2015 tôi làm chế độ nghỉ thai sản 06 tháng đến đầu tháng 7/2016 thì đi làm lại. Công ty tôi đóng bảo hiểm cho tôi từ tháng 10/2014 đến hết tháng 6/2016. Ngày 25/06/2016 tôi điện thoại để nói với giám đốc ngày 1/7/2016 tôi đi làm lại thì công ty nói cho tôi nghỉ việc luôn.

Trước đó chưa từng báo trước cho tôi về việc nghĩ việc. Giờ tôi có con nhỏ 5 tháng tuổi bị cho
nghỉ việc ngang như thế mà không được bồi thường gì? Xin hỏi, tôi cần phải làm gì để được bảo vệ
quyền lợi của mình. Nếu khởi kiện tôi nên đến đâu và cần những giấy tờ gì? Xin hãy tư vấn cho tôi.
Tôi xin chân thành cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến V-Law,
trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo những chi tiết bạn đề cập trong câu hỏi tư vấn, tôi có thể xác định được rằng công ty của
bạn đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, và vì đơn phương chấm dứt hợp đồng lao
động trái pháp luật nên công ty phải chịu những nghĩa vụ với bạn quy định tại Điều 42 Bộ luật
lao động 2012 như sau:

“1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả
tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng
với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường
quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại
Điều 48 của Bộ luật này.

3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người
lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và
trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi
thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng
lao động.

4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp
đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại
khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi
thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những
ngày không báo trước.”

Với quy định trên, bạn có thể khiếu nại lên thanh tra Sở
lao động hoặc kiện ra Tòa để đòi quyền lợi, giấy tờ chỉ cần hợp đồng lao động và quyết định sa
thải của công ty.

Trường hợp khiếu nại lên thanh tra Sở lao động, ngoài việc thực
hiện nghĩa vụ đối với bạn theo Điều luật trên, công ty sẽ bị xử phạt hành chính theo
khoản 1 và khoản 3 Điều 7 Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

“1. Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi:
Sửa đổi quá một lần thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động hoặc khi sửa đổi thời
hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động làm thay đổi loại hợp đồng lao động đã giao
kết; không thực hiện đúng quy định về thời hạn thanh toán các khoản về quyền lợi của người lao động
khi chấm dứt hợp đồng lao động; không trả hoặc trả không đủ tiền trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất
việc làm cho người lao động theo quy định của pháp luật; không trả hoặc trả không đủ tiền bồi
thường cho người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật; không hoàn
thành thủ tục xác nhận và trả lại những giấy tờ khác đã giữ của người lao động sau khi chấm dứt hợp
đồng lao động theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người
đến 10 người lao động;

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc trả đủ tiền trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, tiền
bồi thường khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật cho người lao động cộng với
khoản tiền lãi của số tiền chưa trả tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các
ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi không trả hoặc trả
không đủ tiền trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, tiền bồi thường cho người lao động quy định
tại Khoản 1 Điều này;

b) Buộc hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại những giấy tờ khác
đã giữ cho người lao động đối với hành vi không hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại những giấy
tờ khác đã giữ của người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Khoản 1 Điều
này.”

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Công ty đơn phương chấm dứt hợp
đồng lao động trái pháp luật
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác
bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến –
Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây