Công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ khi đang hưởng chế độ thai sản

0
1241

 

Em xin chào! Xin nhờ chương trình giúp em trả lời thắc mắc về luật nghỉ thai sản ạ. Em làm cty nay đã được 4 năm,và đã kí hợp đồng vô thời hạn rồi. Em chuẩn bị nghỉ thai sản,dự sinh ngày 11/11/2015 này ạ. Em có viết đơn xin nghỉ thai sản trước 3 tuần,và sếp có nói là cho em nghĩ việc luôn,vì cv trong 6 tháng đã có người khác đảm trách,trong khi em không phạm lỗi gì, công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng.

Nên em thắc mắc:

*Nếu cty đơn phương chấm dứt hợp đồng thì đối với người nghĩ thai sãn,và sau khi nghĩ hết 6 tháng
đang trong tg chăm con nhỏ thì em được hưởng chế độ trợ cấp như thế nào ah?

*Còn nếu hai bên đồng ý thì em được hưởng chế độ trợ cấp như thế nào ah?

Em xin cảm ơn,và chúc chương trình ngày làm việc tốt ah.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới V-Law. Trường hợp của bạn chúng tôi
xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, trường hợp công ty bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng.

Căn cứ Khoản 3 Điều 39 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nhưng trường hợp người sử dụng lao
động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động: “Lao động nữ quy định tại
khoản 3 Điều 155 của Bộ luật này.”

Cụ thể, căn cứ Khoản 3 Điều 155 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định:

“Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao
động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp
người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích
hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động”.

Do đó, công ty bạn tự ý đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp này là trái pháp
luật. Vì vậy, căn cứ Điều 42 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nghĩa vụ của người sử dụng lao
động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật:

“1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền
lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với
ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định
tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48
của Bộ luật này.

3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý,
thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định
tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng
02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn
muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng
để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một
khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước”.
Thứ hai, trường hợp công ty bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và bạn đồng ý, sau khi bạn đã
nghỉ xong 6 tháng theo chế độ thai sản.

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 42 Bộ luật Lao động năm 2012: “Trường hợp người sử dụng lao động không muốn
nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại
khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận
khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để
chấm dứt hợp đồng lao động”. Do đó, bạn sẽ nhận được khoản tiền bồi thường, trợ cấp thôi việc trong
trường hợp này.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Công ty đơn phương chấm dứt hợp
đồng lao động với lao động nữ khi đang hưởng chế độ thai sản
. Nếu còn vướng mắc, chưa
rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư
vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây