Có phải đóng bảo hiểm y tế cho lao động thời vụ không?

0
1221

 

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

tôi thuê lao động làm việc thời vụ ,công việc vệ sinh dọn dẹp nhà chung cư .thời gian làm việc 8 tiếng /1 ngày. làm việc 3 tháng.hết 3 tháng tôi lại thuê tiếp người đó.vậy cho tôi hỏi tôi có phải mua bảo hiểm y tế cho người lao động không? xin cảm ơn

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến
V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như
sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế về đối
tượng tham gia bảo hiểm y tế:

“1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao
gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác
định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý
doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao
động);

b) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn
theo quy định của pháp luật.”

Theo đó, nếu anh/chị ký hợp đồng từ đủ 3 tháng với người lao động
thì bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế cho người lao động.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui
lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực
tuyến 1900.6198 ).

 

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây