Có bắt buộc phải trả lương tháng 13 cho người lao động không?

0
1272

 

Cho tôi hỏi thắc mắc về hưởng lương, thưởng tháng 13 như sau: Tôi có người bà con khi đọc báo thì thấy đăng tuyển lao động hợp tác có đăng mức lương, bảo hiểm xã hội, phúc lợi và làm đủ hợp đồng có lương tháng 13. Nhưng sao khi làm xong thủ tục thì trong hợp đồng không giống vậy khác hoàn toàn người quen và những người khác đều kí.

Sau đó bay đến nơi làm việc, làm suốt không ngày nghỉ hết 1 năm cũng chẳng thấy tăng lương, làm
thêm giờ cũng không thấy tiền ngoài giờ. Như ban đầu nói, họ hỏi người sử dụng lao động nói toàn bộ
chi phí họ chịu hết nên những người lao động không tốn tiền vé và tiền khám là gần 100 triệu. Nhưng
tất cả mọi người đều bức xúc. Làm được 5 tháng người nhà tôi có gọi điện thoại về người môi giới
hỏi tại sao khác quá không đúng chúng tôi sẽ về hết. Thì người đó nhắn tin lại khẳng định là đã báo
về công ty nói làm đủ 2 năm sẽ có 2 tháng lương thưởng. Họ nói cần người có chức vụ xác nhận và có
1 người nói phó giám đốc gọi điện thoại lại xác nhận. Nhưng đến nay hỏi lại công ty và chính 2
người đó nói chuyện thiếu lễ độ muốn chối bỏ. Vì những người lao động đã hỏi kĩ người sử dụng lao
động công ty không thỏa thuận phải chi lương tháng 13 cho người lao động. Xin hỏi luật sư người nhà
tôi đã lưu tin nhắn và đoạn ghi âm lại. Như vậy có thể đủ bằng chứng buộc họ phải chi lương tháng
13 chưa vậy luật sư. Chân thành cảm ơn!

>> Tư vấn thắc mắc pháp luật Lao động, gọi: 1900.6198

TRẢ LỜI:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn
đến V-Law, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ tại Điều 103 Bộ luật lao động 2012 quy định về tiền thưởng như
sau:

“1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng
cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc
của người lao động.

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố
công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ
sở”.

Theo quy định pháp luật, lương tháng 13 (tức là tiền thưởng) sẽ dựa
trên cơ sở thỏa thuận của người sử dụng lao động với người lao động thông qua hợp đồng lao động,
thỏa ước lao động tập thể và còn phải căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm. Việc thưởng
do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến
của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

Do đó, pháp luật không có quy định bắt buộc người sử dụng lao động
phải thưởng lương tháng 13 cho người lao động. Chính vì vậy, trường hợp này cần xem xét lại hợp
đồng lao động mà người quen của bạn đã ký với công ty. Nếu trong hợp đồng lao động, các bên có thỏa
thuận về thưởng lương tháng 13 thì công ty phải thực hiện theo. Còn nếu không có điều khoản về việc
thưởng lương tháng 13 trong hợp đồng lao động thì dù có tin nhắn và đoạn ghi âm như bạn nêu trên
cũng không thể yêu cầu công ty chi trả lương tháng 13 cho người lao động.

Trân trọng.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây