Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động đã ký

0
1187

Chuyển người lao động làm công việc khác so
với hợp đồng lao động đã ký. Chuyển người lao động sang công việc khác.


Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư, Bên công ty em là công ty sản xuất đế
giày tại KCN Chơn Thành, Bình Phước. Bên công ty em đang gặp một trường hợp
sau:

Có một anh đang làm cán bộ quản ca, nhưng anh này
nói là anh không muốn quản ca nữa, mà muốn đi quản chuyền. Chủ quản có điều chỉnh anh này xuống làm
công nhân vào giữa tháng 06 (tháng 06 vẫn được nhận mức lương như hợp đồng của cán bộ đã ký). Còn
đầu tháng 07 mới bắt đầu nhận lương của công nhân (nhưng tới thời điểm hiện tại, anh này vẫn chưa
ký phụ lục hợp đồng). Và anh này cũng không có làm công việc quản lý nữa.

Vậy công ty có quyền hạ mức lương của anh đó không,
có quyền được chuyển anh đó xuống làm công nhân không?

Nhờ luật sư tư vấn hỗ trợ giúp! Em xin cảm
ơn!?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT V-Law. Với thắc mắc của bạn, Công
ty LUẬT V-Law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

1. Giải quyết vấn đề:

Bộ luật lao động 2012 quy định về vấn đề chuyển công
việc của người lao động khác với hợp đồng lao động như sau:

Điều 31. Chuyển người lao động làm công
việc khác so với hợp đồng lao động

1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả
hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố
điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển
người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc
cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công
việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước
ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức
khoẻ, giới tính của người lao động.

3. Người lao động làm công việc theo quy định
tại khoản 1 Điều này được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn
tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền
lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức
lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Như vậy trong trường hợp khi gặp khó khăn
đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao
động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh mà công ty có quyền
tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60
ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao
động.

Kèm theo đó công ty phải thực hiện thông báo cho
người lao động biết trước ít nhất 3 ngày làm việc và thời hạn làm tạm thời với công việc khác với
hợp đồng lao động nhưng phù hợp với người lao động.

Khi người lao động đồng ý thay đổi công việc so với
hợp đồng lao động trong trường hợp này thì quyền lợi về lương mà họ nhận được là được trả lương
theo công việc mới, nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ
nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất
phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính
phủ quy định.

Nếu không vì những lý do như trên mà người lao động
và người sử dụng lao động muốn thỏa thuận thay đổi công việc so với hợp đồng lao động bao đầu thì
sẽ dẫn đến việc thay đổi nội dung hợp đồng lao động đươc thực hiện theo Bộ luật lao động 2012 như
sau:

Điều 35. Sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao
động

1. Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động,
nếu bên nào có yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì phải báo cho bên kia biết
trước ít nhất 3 ngày làm việc về những nội dung cần sửa đổi, bổ sung.

2. Trong trường hợp hai bên thỏa thuận được thì
việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động
hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

3. Trong trường hợp hai bên không thoả thuận
được việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã
giao kết.

Như vậy trong trường hợp cả hai bên đều thỏa thuận
thống nhất vấn đề thay đổi công việc do với hợp đồng lao động ban đầu thì bắt buộc phải sửa đổi, bổ
sung hợp đồng lao động bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động
mới. Các thỏa thuận về lương theo công việc mới cũng phải được thay đổi theo thỏa thuận mới của hợp
đồng, công ty không được tự ý thay đổi mức lương cũng như công việc của người lao động. Thời điểm
có hiệu lực phải được thực hiện theo phụ lục hợp đồng đã ký, do vậy trong trường hợp này công ty
phải tiến hành ký phụ lục hợp đồng lao động thì mới được phép thay đổi công việc và tiền lương so
với hợp đồng lao động cũ.

 

 

Điều 24. Phụ lục hợp đồng lao
động

1. Phụ lục hợp đồng lao động là một bộ phận của
hợp đồng lao động và có hiệu lực như hợp đồng lao động.

2. Phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết
một số điều khoản hoặc để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động quy định
chi tiết một số điều, khoản của hợp đồng lao động mà dẫn đến cách hiểu khác với hợp đồng lao động
thì thực hiện theo nội dung của hợp đồng lao động.

Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động dùng để sửa
đổi, bổ sung hợp đồng lao động thì phải ghi rõ nội dung những điều khoản sửa đổi, bổ sung và thời
điểm có hiệu lực.

Theo thông tin bạn cung cấp thì người lao động chưa
ký phụ lục hoặc hợp đồng lao động mới nhưng đã làm công việc khác với hợp đồng lao động ban đầu còn
mức lương thì vẫn giữ nguyên theo hợp đồng cũ tới đầu tháng 7 mới thực hiện nhận chế độ lương mới.
Nếu trong trường hợp không phải tạm điều chuyển, việc hai bên thực hiện công việc không đúng theo
thỏa thuận trong hợp đồng là không đúng theo quy định của pháp luật, nếu có tranh chấp xảy ra giữa
hai bên thì cơ sở sử dụng hợp đồng lao đồng đã ký kết trở nên phức tạp. Do vậy công ty cần thỏa
thuận với người lao động về việc ký thêm phụ lục hợp đồng và vấn đề thời điểm có hiệu lực của phụ
lục mới có thể thực hiện việc điều chuyển, thay đổi công việc và mức lương.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây