Chế độ ốm đau đối với người lao động đi làm việc có thời hạn tại nước ngoài?

0
1359

 

Kính gửi V-Law, tôi 3 câu hỏi sau: Câu hỏi 1: Người lao động Việt Nam đi làm việc có thời hạn tại nước ngoài có phải tiếp tục đóng BHXH tại Việt Nam hay không ?

Câu hỏi 2: Đối với người lao động Việt Nam làm việc có thời hạn tại nước ngoài, trong trường hợp
đang làm việc tại nước ngoài mà họ bị ốm đau do tai nạn lao động hoặc ốm đau không do tai nạn lao
động thì họ sẽ được hưởng những quyền lợi bảo hiểm gì từ chế độ BHXH của Việt Nam, nếu:

1. Trước khi xuất cảnh ra nước ngoài làm việc, họ đã đóng BHXH tại công ty trong nước và đóng tới
thời điểm xuất cảnh.

2. Họ đã đóng BHXH tại công ty trong nước nhưng việc đóng BHXH này bị ngưng lại một thời gian ngắn
trước khi xuất cảnh do nghỉ làm tại công ty.

Câu hỏi 3: Người lao động Việt Nam đi làm việc có thời hạn tại nước ngoài có thể bảo lãnh cho người
nhà sang nước đó hay không ? Quy định nào của Pháp luật Việt Nam quy định về vấn đề này không
?

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới V-Law, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014 về đối tượng tham
gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao
gồm:

g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm
việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

Như vậy, từ quy định trên thì đối tượng công dân Việt Nam đi làm việc tại nước ngoài vẫn phải tiếp
tục tham gia đóng bảo hiểm xã hội tại Việt Nam.

Thứ hai, tại thời điểm làm việc tại nước ngoài mà ốm đau do tai nạn lao
động thì quyền lợi được hưởng từ bảo hiểm xã hội Việt Nam.

+Trong thời gian làm việc tại công ty  trong nước đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội và khi làm
việc tại nước ngoài vẫn tham gia đóng bảo hiểm thì sẽ được hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại
Điều 26, 28 và Điều 29 Luật bảo hiểm xã hội 2014. Ngoài ra, còn được thanh toán các chi phí
liên quan tới khám chữa bệnh. Tuy nhiên, mọi khoản thanh toán trên bạn phải tự thanh toán sau đó
bạn sẽ mang giấy tờ, hóa đơn đã thanh toán gửi cho cơ quan bảo hiểm mà bạn đã tham gia tại Việt Nam
để nhận lại quyền lợi,

+Trường hợp, tham gia đóng bảo hiểm xã hội sau đó ngừng đóng và không tiếp tục đóng thì khi ốm đau
thì sẽ không được hưởng quyền lợi gì liên quan tới chế độ ốm đau do Bảo hiểm chi trả.

Thứ ba, tại thời điểm làm việc tại nước ngoài mà ốm đau không do tai nạn
lao động thì sẽ không được hưởng bất kỳ quyền lợi nào liên quan tới bảo hiểm.

Thứ tư, người Việt Nam đi làm việc có thời hạn tại nước ngoài có được bảo
lãnh người nhà sang hay không còn tùy thuộc vào pháp luật nước đó quy định như thế nào về vấn
đề này và để hiểu rõ hơn thì bạn có thể tham khảo pháp luật nước đó. Pháp luật Việt nam không có
quy định về vấn đề này.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chế độ ốm đau đối với người lao
động đi làm việc có thời hạn tại nước ngoài?
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ
trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực
tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây