Chế độ làm việc của người lao động chuyển từ làm trọn thời gian sang làm việc không trọn thời gian

0
1322

 

Kính gửi V-Law, Tôi xin hỏi 1 trường hợp về Hợp đồng Lao động như sau: Công ty chúng tôi có ký Hợp đồng Lao động không thời hạn với người Lao động làm việc toàn thời gian. Nay người Lao động muốn làm việc bán thời gian (làm 4hrs/ngày).

Vậy xin hỏi chúng tôi có phải ký HĐLĐ mới với người Lao động này hay
chỉ cần ký Phụ lục Hợp đồng? Khi người Lao động chuyển qua làm việc bán thời gian (không xác định
thời hạn) thì các chế độ về lương, phụ cấp, ngày phép năm chỉ được hưởng 50% so với làm đủ thời
gian có đúng không? Mong Quý công ty tư vấn giúp tôi.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-LAw
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chế độ làm việc của người lao động
chuyển từ làm trọn thời gian sang làm việc không trọn thời gian
. Nếu còn vướng mắc,
chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật
sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ 

1900.6198
để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

cám ơn.

 

Trả lời: 

Chào bạn,
cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến cho V-LAw. Về vấn đề của
bạn, V-LAw xin được giả đáp như sau:

Trường hợp này, công ty anh chỉ cần ký thêm một phụ lục hợp đồng để điều chỉnh thời gian làm việc
và các chế độ tiền lương, phụ cấp cho người lao động.

Căn cứ quy định tại Điều 34 BLLĐ 2012:

Điều 34. Người lao động làm việc không trọn thời gian

1. Người lao động làm việc không trọn thời gian là người lao động có thời gian làm việc ngắn hơn so
với thời gian làm việc bình thường theo ngày hoặc theo tuần được quy định trong pháp luật về lao
động, thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp, thỏa ước lao động tập thể ngành hoặc quy định của
người sử dụng lao động.

2. Người lao động có thể thoả thuận
với người sử dụng lao động làm việc không trọn thời gian khi giao kết hợp đồng lao
động.

3. Người lao động làm việc không trọn thời gian được hưởng lương,
các quyền và nghĩa vụ như người lao động làm việc trọn thời gian, quyền bình đẳng về cơ hội, không
bị phân biệt đối xử, bảo đảm an toàn lao động, vệ sinh lao động.

Như vậy, khi người lao động làm việc không trọn thời gian, hai bên có thể thoả thuận tiền lương,
chế độ làm việc (không trái với quy định của pháp luật). Ví dụ: Tiền lương do hai bên thoả thuận
nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

Về vấn đề nghỉ phép năm, áp dụng theo quy định tại Điều 111, 112 BLLĐ thì nếu người lao động làm
việc từ 12 tháng trở lên thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương. Vậy nếu NLĐ đó làm việc không
trọn thời gian từ 12 tháng trở lên thì vẫn được nghỉ hằng năm. Ngày làm việc của người lao động này
là (4 tiếng) theo hợp đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chế độ làm việc của người lao động
chuyển từ làm trọn thời gian sang làm việc không trọn thời gian
. Nếu còn vướng mắc,
chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật
sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ 

1900.6198
để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây