Tư vấn về trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời gian hưởng chế độ thai sản

0
1201

Nội dung câu hỏi:

Kính mong luật sư tư vấn giúp tôi về chế độ thai sản: tôi là cán bộ công chức xã, đóng bảo hiểm từ tháng 6/2013, đến 23/10/2015 tôi nghỉ sinh con. Đến đầu tháng 2/2016 do yêu cầu công việc, Đảng ủy xã yêu cầu tôi đi làm trước thời hạn nghỉ thai sản. vậy tôi sẽ được hưởng những chế độ gì trong thời gian hưởng chế độ thai sản? Việc tôi được hưởng chế độ thai sản theo quy định của năm 2015 hay 2016?

Trả lời câu hỏi:

Cảm ơn chị đã gửi đề nghị tư vấn đến V-Law, trường hợp của chị, chúng tôi tư
vấn như sau:

Theo thông tin chị cung cấp, chị nghỉ sinh con từ tháng 10/2015. Vậy thời điểm này sẽ áp dụng luật
Bảo hiểm xã hội 2006 để giải quyết chế độ thai sản cho chị.

Đến1/1/2016 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có hiệu lực thi hành, đồng thời luật BHXH 2006 hết hiệu lực .
Do vậy, đến đầu tháng 2/2016, do yêu cầu công việc mà tháng 2/2016 Đảng uỷ xã yêu cầu chị đi làm
trước thời hạn nghỉ thai sản thì chế độ của chị được áp dụng theo Luật BHXH 2014. Cụ thể trường hợp
lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con được quy định tại Điều 40:

Điều 40.
Lao động nữ đi làm trước
khi hết thời hạn nghỉ sinh con

1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn
nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau
đây:

a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04
tháng;

b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động
đồng ý.

2. Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao
động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết
thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này.

Như vậy, chị nghỉ thai sản từ 23/10/2015 thì đến
23/2/2016 chị mới đủ điều kiện để đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh. Chế độ chị được hưởng là
khoản tiền lương của những ngày chị đi làm cộng với tiền thai sản của khoảng thời gian nghỉ chế độ
còn lại.

Chúc chị và gia đình thật nhiều sức khoẻ!

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về trường hợp lao động nữ đi
làm trước khi hết thời gian hưởng chế độ thai sản
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần
hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư
vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây