Tư vấn về nghĩa vụ giao kết hợp đồng của người lao động đối với bên thuê lại

0
1190

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi là người lao động được công ty Bình Hùng thuê lại từ công
ty An Nhiên. Luật sư cho tôi hỏi khi tôi sang làm việc ở công ty Bình Hùng thì có cần ký hợp đồng
lao động với công ty này không? Trách nhiệm của tôi cụ thể là như thế nào? Xin cám ơn luật
sư!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng
tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, V-Law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Điều 58 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về quyền và nghĩa
vụ của người lao động thuê lại gồm:

“1. Thực hiện công việc theo hợp đồng lao động đã ký với
doanh nghiệp hoạt động cho thuê lại lao động.

2. Chấp hành nội quy lao động, kỷ luật lao động, sự điều hành
hợp pháp và tuân thủ thỏa ước lao động tập thể của bên thuê lại lao động.

3. Được trả lương không thấp hơn tiền lương của những người
lao động của bên thuê lại lao động có cùng trình độ, làm cùng công việc hoặc công việc có giá trị
như nhau.

4. Khiếu nại với doanh nghiệp cho thuê lại lao động trong
trường hợp bị bên thuê lại lao động vi phạm các thoả thuận trong hợp đồng cho thuê lại lao
động.

5. Thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với
doanh nghiệp cho thuê lại lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

6. Thỏa thuận để giao kết hợp đồng lao động với bên thuê lại
lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động với doanh nghiệp cho thuê lại lao
động.”

Theo quy định này, khi bạn làm việc tại bên thuê lại lao động
(công ty Bình Hùng) thì bạn phải tuân thủ những quyền và nghĩa vụ nêu trên. Nếu bạn làm trái hoặc
không tuân thủ thì sẽ phải chịu hình thức kỷ luật do bên công ty Bình Hùng nêu
ra.

Trong quy định của pháp luật không nêu rõ bạn phải giao kết
hợp đồng với bên thuê lại lao động, do đó bạn không bắt buộc phải giao kết hợp đồng trong trường
hợp này. Bạn chỉ có thể thỏa thuận để giao kết hợp đồng lao động với bên thuê lại lao động sau khi
chấm dứt hợp đồng lao động với doanh nghiệp cho thuê lại lao động.

Để hiểu rõ thêm về vấn đề này, bạn nên nghiên cứu thêm về
quyền và nghĩa vụ của bên thuê lại lao động, quy định cụ thể tại Điều 57 Bộ luật lao động năm 2012
như sau:

“1. Thông báo, hướng dẫn cho người lao động thuê lại biết nội
quy lao động và các quy chế khác của mình.

2. Không được phân biệt đối xử về điều kiện lao động đối với
người lao động thuê lại so với người lao động của mình.

3. Thỏa thuận với người lao động thuê lại nếu huy động họ làm
đêm, làm thêm giờ ngoài nội dung hợp đồng cho thuê lại lao động.

4. Không được chuyển người lao động đã thuê lại cho người sử
dụng lao động khác.

5. Thỏa thuận với người lao động thuê lại và doanh nghiệp cho
thuê lại lao động để tuyển dụng chính thức người lao động thuê lại làm việc cho mình trong trường
hợp hợp đồng lao động của người lao động với doanh nghiệp cho thuê lại lao động chưa chấm
dứt.

6. Trả lại doanh nghiệp cho thuê lại lao động người lao động
không đáp ứng yêu cầu như đã thỏa thuận hoặc vi phạm kỷ luật lao động.

7. Cung cấp cho doanh nghiệp cho thuê lại lao động chứng cứ
về hành vi vi phạm kỷ luật lao động của người lao động thuê lại để xem xét xử lý kỷ luật lao
động.”

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn
phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên
quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật
sư:

1900.6190

để được giải đáp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây