Trả tiền lương trong khoảng thời gian người lao động tự đi đào tạo

0
1433
Trả tiền lương trong khoảng thời gian người
lao động tự đi đào tạo. Người lao động tự đi học, tự nâng cao trình độ thì trả lương thế
nào?


Tóm tắt câu hỏi:

Luật sư cho tôi hỏi, khi
người lao động làm việc trong Công ty (ngoài Nhà nước), người lao động tự đi học, tự đi đào tạo cho
bản thân và được sự đồng ý của người sử dụng lao động thì tiền lương được hưởng trong thời gian đi
học được tính như thế nào? Xin cảm ơn Luật Dương Gia!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Trước tiên, mục đích người lao động đi học là nhằm
nâng cao trình độ, kỹ năng nghề nghiệp và pháp luật quy định Nhà nước khuyến khích người sử dụng
lao động tạo điều kiện thuận lợi để người lao động được đào tạo nâng cao tay nghề. Trách nhiệm
của người sử dụng lao động trong vấn đề này được quy định tại Điều 60 Bộ luật lao động 2012 như
sau:

“Điều 60. Trách nhiệm của người sử dụng lao động
về đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề

1. Người sử dụng lao động xây dựng kế hoạch hằng
năm và dành kinh phí cho việc đào tạo và tổ chức đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ, kỹ năng nghề
cho người lao động đang làm việc cho mình; đào tạo cho người lao động trước khi chuyển làm nghề
khác cho mình.

2. Người sử dụng lao động phải báo cáo kết quả
đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ, kỹ năng nghề cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp
tỉnh trong báo cáo hằng năm về lao động.”

Trên thực tế, xuất phát từ yêu cầu của hoạt động sản
xuất và điều kiện kinh tế nên chi phí đào tạo, nâng cao trình độ cho người lao động thường do người
lao động chi trả và quyền lợi của các bên được giải quyết trên cơ sở hợp đồng đào tạo nghề giữa
người lao động và người sử dụng lao động được quy định tại Điều 62 Bộ luật lao động
2012.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 62 Bộ luật lao động
2012 thì trong trường hợp chi phí đào tạo do người sử dụng lao động chi trả thì buộc phải lập một
hợp đồng đào tạo nghề như trên. Theo đó, trong trường hợp người lao động tự bỏ chi phí đào tạo thì
các bên có thể lập một hợp đồng đào tạo hoặc không. Cùng với đó, do pháp luật hiện hành lại không
có quy định cụ thể trong trường hợp chi phí đào tạo do người lao động chi trả nên quyền và nghĩa vụ
của các bên cơ bản sẽ được giải quyết trên cơ sở thỏa thuận ban đầu, trong đó có vấn đề về tiền
lương của người lao động trong thời gian đi học.

 

1900.6198

Theo quy định tại khoản 3 Điều 62 Bộ luật lao
động 2012 thì tiền lương cho người lao động được xác định là một khoản trong chi phí đào tạo nên
trong trường hợp người lao động tự bỏ tiền đi học và đã nhận được sự đồng ý của người sử dụng lao
động thì cần phải xem xét đến việc ban đầu hai bên có thỏa thuận về vấn đề tiền lương cho người lao
động khi đi học hay không. Bởi về nguyên tắc, tiền lương sẽ được xác định trên cơ sở sự
tham gia thực tế của người lao động vào công việc được giao vậy nên nếu người lao động vừa đi học
vừa đi làm thì họ cũng phải được hưởng lương tương ứng với thời gian đi làm của mình. Trong
trường hợp người lao động không thể tiếp tục đảm nhận công việc trong thời gian đi học thì hai bên
cũng có thể thỏa thuận một mức lương với tính chất hỗ trợ cho người lao động trong thời gian học
tập.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây