Quy định về ngày nghỉ tết của người lao động

0
1952

Tóm tắt câu hỏi:

Kính gửi Luật sư!Tôi có một số thắc mắc về quy định việc nghĩ tết nguyên đán năm 2018, mong nhận được sự giải đáp của luật sư. Như được biết năm nay có lịch nghỉ tết từ 29/12 (AL) đến 5/1 (AL) Nhưng hiện tại công ty tôi được nghỉ theo quy định từ 30/12 (AL) đến 5/1 (AL). Vậy công ty có làm đúng qui định hay không? Nếu không đúng quy định tôi phải làm gì?công ty tôi của Thái Lan và làm việc từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần. Rất cảm ơn!

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến
V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 về ngày nghỉ lễ, tết. Cụ thể

Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong
những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng
vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

Và Nghị định 45/2013/NĐ-CP hướng dẫn một số Điều của Bộ luật lao động
về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi.

Điều 8. Nghỉ Tết Âm lịch

1. Thời gian nghỉ Tết Âm lịch theo Khoản 1 Điều 115 của Bộ luật
lao động do người sử dụng lao động lựa chọn 01 ngày cuối năm và 04 ngày đầu năm âm lịch hoặc 02
ngày cuối năm và 03 ngày đầu năm âm lịch.

2. Người sử dụng lao động có trách nhiệm thông báo phương án nghỉ
Tết Âm lịch cho người lao động trước khi thực hiện ít nhất 30 ngày.

Theo đó, đối chiếu quy định trên với trường hợp của anh chị thì việc
công ty quy định lịch nghỉ tết từ 30/12 (AL) đến 5/1 (AL) là phù hợp với quy định pháp luật.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây