Quy định về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

0
1229

Tóm tắt câu hỏi:

Ngày 7/10 /2015 em có kí hợp đồng với công ty trong nội dung hợp đồng lao động có ghi nếu em xin nghỉ trước 4 tháng sẽ bị bồi thường 3 triệu tiền học việc.

Làm được 2 tuần thì công ty chuyển em qua làm ở nhà hàng ở quận 7 (lúc đầu công ty có nói sẽ sắp xếp cho em làm gần nhà nhất có thể là ở quận 2 hoặc quận 1) nhưng vì quận 7
quá xa nên em quyết định nộp đơn xin nghỉ vào ngày 26 của tháng 10, xin trước 4 hoặc 5
ngày. Cho em hỏi em nghỉ như vậy có bị bồi thường tiền học việc không? Và có được
nhận lương 20 ngày làm không?
Xin cám ơn luật sư.

Trả lời câu hỏi:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến V-Law, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động được quy định tại điều 37  như
sau:

Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao
động

1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa
vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp
đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm
điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động
phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g
khoản 1 Điều này;

3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn
phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45
ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật được quy định
tại điều 43 Bộ luật lao động 2012 như sau:

Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp
luật

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương
theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao
động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo
trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của
Bộ luật này.

Do thông tin bạn cung cấp không đầy đủ về loại hợp đồng lao động mà bạn đã ký kết với công ty, do
đó chúng tôi xin đưa ra 2 trường hợp sau:

Trường hợp 1: Bạn ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Nếu như bạn ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì bạn phải báo trước cho người sử dụng
lao động biết trước ít nhất 45 ngày.

Trong trường hợp này, việc bạn chỉ báo trước 04 – 05 ngày là trái với quy định của pháp luật, và
theo quy định thì bạn có những nghĩa vụ sau:

– Bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động
trong những ngày không báo trước.

– Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động.

Trường hợp 2: Bạn ký hợp đồng lao động xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động theo mùa
vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng

Nếu bạn ký một trong hai loại hợp đồng lao động này thì bạn cần 2 điều kiện để đơn phương chấm dứt
hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 điều 37 BLLĐ 2012:

– Về Lý do: bạn không được bố trí đúng địa điểm làm việc thuận lợi theo hợp đồng. Lúc đầu công ty
có nói sẽ sắp xếp cho bạn làm gần nhà nhất có thể là ở quận 2 hoặc quận 1 nhưng vì
cuối cùng công ty lại sắp xếp cho bạn làm ở quận 7. Như vậy, công ty bạn đã không bố trí vị trí làm
việc thuận lợi cho bạn theo như đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động.

-Về Thủ tục: báo trước cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 03 ngày. Bạn đã báo trước cho
công ty bạn trước 04-05 ngày, như vậy ban đã thực hiện đúng quy định về thủ tục báo trước.

Trong trường hợp này, việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của bạn là đúng với quy định của
pháp luật do đó bạn không phải bồi thường chi phí đào tạo và bạn sẽ được nhận tiền lương của 20
ngày làm việc.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về đơn phương chấm dứt hợp
đồng lao động của người lao động
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý
khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến –
Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây