Người lao động hưởng phụ cấp thâm niên theo năm làm việc

0
1209
Người lao động hưởng phụ cấp thâm niên theo
năm làm việc. Thanh toán những ngày chưa nghỉ phép hàng năm cho người lao
động.


 

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi làm công nhân trong một công ty và được tăng thêm ngày
nghỉ theo thâm niên hàng năm. Vậy có phụ cấp thâm niên cho những người lao động như tôi không? Sắp
tới tôi chấm dứt hợp đồng làm việc tại công ty thì có được thanh toán những ngày nghỉ phép hàng năm
mà tôi chưa nghỉ không? Cảm ơn Luật sư!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Điều 112 quy định:

Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày
nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm
tương ứng 01 ngày.

Như vậy, cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động
thì người lao động được tăng thêm 01 ngày vào ngày nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng
lao động.

Bộ luật lao động 2012 và các văn bản pháp luật hiện hành
không có quy định về phụ cấp thâm niên dành cho người lao động làm việc theo hợp đồng lao động. Chỉ
có quy định phụ cấp thâm niên đối với một số đối tượng như: viên chức, sĩ quan quân đội, công
an…

Điều 114 quy định:

1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các
lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng
tiền những ngày chưa nghỉ.

2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian
nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì
được thanh toán bằng tiền.

Từ quy định trên, nếu người lao động chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ
hết số ngày nghỉ hằng năm và không có nhu cầu chuyển ngày nghỉ phép đó vào năm sau thì được thanh
toán bằng tiền tương ứng những ngày chưa nghỉ đó.

Do đó, bạn có thể yêu cầu công ty thanh toán cho bạn số tiền
tương ứng với những ngày bạn chưa nghỉ hàng năm, có hưởng lương.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây