Luật sư tư vấn về nội quy lao động trong công ty

0
1018
Rate this post
Luật sư tư vấn nội quy lao động trong công
ty. Đăng ký nội quy lao động.


Tóm tắt câu hỏi:

Tôi là một nhân viên bán hàng, vừa qua tôi bị Công ty xử lý sa thải là vì
tôi đánh khách hàng (có video quay lại). Theo nội quy lao động Công ty quy định hành vi hành hung
khách hàng là bị xử lý sa thải. Tôi xin hỏi nội quy lao động của Công ty quy định như thế có đúng
với pháp luật lao động? Xin cám ơn.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực
tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Giải quyết vấn đề:

Căn cứ Điều 119 Bộ luật lao động
2012 quy định nội quy lao động như sau:

“1. Người sử dụng lao động sử dụng từ 10 người lao
động trở lên phải có nội quy lao động bằng văn bản.

 

2. Nội dung nội quy lao động không được trái với
pháp luật về lao động và quy định khác của pháp luật có liên quan. Nội quy lao động bao gồm những
nội dung chủ yếu sau đây:

 

a) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ
ngơi;

 

b) Trật tự tại nơi làm việc;

 

c) An toàn lao động, vệ sinh lao động ở nơi làm
việc;

 

d) Việc bảo vệ tài sản và bí mật kinh doanh, bí mật
công nghệ, sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động;

 

đ) Các hành vi vi phạm kỷ luật lao động của người
lao động và các hình thức xử lý kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất.

 

3. Trước khi ban hành nội quy lao động, người sử
dụng lao động phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ
sở.

 

4. Nội quy lao động phải được thông báo đến người
lao động và những nội dung chính phải được niêm yết ở những nơi cần thiết tại nơi làm
việc.”

 

Theo quy định trên thì trong nội quy lao động
sẽ quy định các hành vi và hình thức xử lý kỷ luật lao động, tức trong nội quy sẽ quy định những
trường hợp nào áp dụng hình thức sa thải người lao động. Tuy nhiên những trường hợp này phải phù
hợp với quy định tại Điều 126 Bộ luật lao động 2012:

“Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa
thải

 

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng
lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

 

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh
bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí
mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành
vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích
của người sử dụng lao động;

 

 

 

>>> Luật sư tư vấn pháp luật về nội quy lao
động:

1900.6198

2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn
nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái
phạm.

 

Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành
vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật
này;

 

3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn
trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính
đáng.

 

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao
gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có
thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

 

Theo như bạn trình bày, bạn có hành vi đánh khách
hàng, đây là hành vi cố ý gây thương tích, nếu bạn thực hiện trong phạm vi nơi làm việc
thì bạn sẽ bị áp dụng hình thức kỷ luật sa thải. Nội quy lao động công ty bạn quy
định áp dụng hình thức kỷ luật sa thải khi người lao động có hành vi cố ý gây thương tích
trong phạm vi nơi làm việc là phù hợp với quy định pháp luật.

Mặt khác, người sử dụng lao động sau khi xây dựng
nội quy lao động theo quy định trên phải thực hiện đăng ký nội quy lao động tại Sở lao động
thương binh và xã hội nơi có trụ sở chính của công ty và nội quy phải có hiệu lực thi
hành.

Nếu nội quy lao động của công ty bạn đảm bảo các nội
dung quy định tại Điều 119 Bộ luật lao động 2012, được đăng ký tại Sở lao động thương binh xã
hội và có hiệu lực pháp luật thì nội quy này sẽ được áp dụng tại công ty.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây