Hỏi về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

0
1192
Em làm việc tại công ty đã được 4 năm. Em
muốn hỏi là nếu em đơn phương hợp đồng lao động thì em có phải bồi thường số tiền lớn như thế
không?


Tóm tắt câu hỏi người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng:

 

Em làm việc tại công ty đã được 4 năm. Gần đây do điều kiện
gia đình không thể tiếp tục công việc nên em đã đơn phương chấm dứt hợp đồng. Em viết đơn nghỉ
không báo trước. Công ty không đồng ý nhưng em vẫn nghỉ. Sau đó em đến lấy lương và được biết nếu
em đơn phương nghỉ việc thì em sẽ phải bồi thường một khoản tiền rất lớn, có thể lên đến hàng trăm
triệu. Em muốn hỏi là nếu em đơn phương như vậy thì em có phải bồi thường số tiền lớn như thế không
ạ?

Luật sư tư vấn người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng:

 

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng
tư vấn trực tuyến của V-LAw. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Khoản Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 quy định có những loại
hợp đồng lao động sau:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời
hạn;

Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà
trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp
đồng.

b) Hợp đồng lao động xác định thời
hạn;

Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong
đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ
12 tháng đến 36 tháng.

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc
nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Trường hợp của bạn, bạn đã làm việc được 4 năm, như vậy thời
gian làm việc đã quá 36 tháng, cũng không ghi rõ khi nào hết hạn hợp đồng nên hợp đồng lao động của
bạn là hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Khoản Điều 37 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng
lao động đối với người lao động làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn như
sau:

“3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không
xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng
lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật
này.”

Như vậy, người lao động làm việc theo hợp đồng không xác định
thời hạn muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì chỉ cần báo trước ít nhất 45 ngày, vào bất
cứ lúc nào và cũng không cần căn cứ vào lí do gì.

 

1900.6198

Trong trường hợp bạn đơn phương chấm dứt mà không báo trước
tức là bạn đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật theo điều 41 BLLĐ
2012.

Căn cứ vào Điều 43 BLLĐ 2012 quy định về nghĩa vụ của người
lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì bạn sẽ:

– Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho
người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

– Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi
thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong
những ngày không báo trước.

(Ví dụ: không báo trước 45 ngày thì mức bồi thường = tiền
lương tháng : số ngày trong tháng x 45 ngày).

– Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao
động (nếu có).

Trường hợp vì bạn nghỉ việc khiến vị trí của bạn bị trống,
công việc của bạn không ai thực hiện dẫn đến thiệt hại cho công ty thì chủ sử dụng lao động cũng
không có quyền yêu cầu bạn phải bồi thường thiệt hại đó.

Như vậy, nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không
xác định thời hạn bạn chỉ phải thực hiện nghĩa vụ tại điều 43 BLLĐ 2012 đã nói ở trên mà không phải
bồi thường thiệt hại khi bạn đã nghỉ việc.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn
phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên
quan đến sự việc bạn có thể liên hệ

1900.6198

để được giải
đáp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây