Hỏi tư vấn về trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động?

0
1210

Nội dung đề nghị tư vấn chấm dứt hợp đồng lao động:

Đơn vị chúng tôi là đơn vị hành chính sự nghiệp, trong thời gian qua đơn vị chúng tôi có ký hợp đồng lao động làm công tác bảo vệ. Hợp đồng có thời hạn 1 năm, nay đã hết hạn hợp đồng nhưng cơ quan thì đang cần bảo vệ, nếu cho nghỉ việc hợp đồng cũ sau đó đơn vị tiếp tục tuyển mới và ký hợp đồng với người lao động khác có được không?

Mặt khác người lao động cũ (đã hết hạn hợp đồng) trong thời gian thực hiện hợp đồng không bị kỷ
luật và cũng trong thời gian thực hiện hợp đồng có đơn kiến nghị mà hiện nay đơn vị chưa giải
quyết!? Rất mong được sự tư vấn kịp thời của luật sư, xin cảm ơn!

Trả lời tư vấn chấm dứt hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến V-Law, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Đối với quan hệ lao động dựa trên hợp đồng lao động, dù người sử dụng là đơn vị hành chính sự
nghiệp thì quan hệ lao động sẽ tuân theo quy định của Bộ luật lao động 2012. Theo quy định tại
Khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động 2012 về các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động:

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật
này

Như vậy, đối với người lao động cũ đã hết thời hạn 1 năm trong hợp đồng nên sẽ nghỉ việc vào ngày
cuối cùng làm việc. Nếu muốn tiếp tục làm việc thì phải giao kết hợp đồng lao động mới. Lúc này, cơ
quan muốn tuyển người mới thì hoàn toàn có thể ký kết hợp đồng lao động vơi người lao động
khác.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law Đối với quan hệ lao động dựa trên hợp đồng lao động, dù người sử dụng là đơn vị hành chính sự
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi tư vấn về trường hợp chấm dứt
hợp đồng lao động?
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui
lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây