Có được chấm dứt hợp đồng lao động khi lao động nữ đang nuôi con nhỏ

0
1259

 

Có được chấm dứt hợp đồng lao động khi lao
động nữ đang nuôi con nhỏ. Quy định về việc chấm dứt hợp đồng lao động.


Tóm tắt câu hỏi:

Em đi làm theo hợp đồng theo thời vụ 12 tháng, ký
lại một lần nhưng do năm học tới em hết hạn hợp đồng mà do tinh giản của ngành giáo dục nên bị chấm
dứt hợp đồng khi em đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng có đúng hay không?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Nội dung tư vấn:

Căn cứ Điều 39 Bộ luật lao động năm 2012
quy định về những trường hợp người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao
động trong những trường hợp sau:

– Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao
động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có
thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật lao động năm
2012

– Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng
và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý.

– Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của Bộ
luật lao động năm 2012.

– Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản
theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Khoản 3, Điều 155 Bộ luật lao động năm 2012 về bảo
vệ thai sản đối với lao động nữ như sau:

 

>>> Luật sư tư vấn pháp
luật lao động qua tổng đài:
 1900.6198

”Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn
phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản,
nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên
bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là
cá nhân chấm dứt hoạt động.”

Như vậy, trong trường hợp này, bạn đang nuôi con
dưới 12 tháng tuổi, người sử dụng lao động vẫn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối
với bạn khi hết hạn hợp đồng lao động hoặc theo quy định pháp luật.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây