Chế độ thai sản đối với lao động chưa đóng BHXH đủ 6 tháng

0
1227

 

Hỏi:

Kính chào V-Law Gia em muốn nhờ công ty giải đáp giúp em câu hỏi về đóng bảo hiểm để hưởng chế độ khi nghỉ sinh. – Nếu tôi được công ty đóng bảo hiểm cho từ tháng 6 năm 2015 (dương lịch) đến tháng 11/2015 (tức là được 6 tháng gồm tháng 6,7,8,9,10,11 ), nhưng chưa hết tháng 11 ví dụ khoảng 20/11/2015 tôi đã sinh thì tôi có được hưởng bảo hiểm thai sản theo chế độ đóng đủ 6 tháng trước khi sinh không ạ?

– Số tiền phải đóng bảo hiểm cho mức lương 5 triệu có phải là gần 1,7 triệu không ? (30% lương
phải không ạ ?).
– Và số tiền tôi được hưởng thai sản có phải là 30 triệu ( = 5 triệu x 6 tháng) đúng không ạ?
– Tôi có được hưởng lương của các tháng nghỉ sinh không ạ?
Mong sớm nhận được câu trả lời qua email. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến V-Law,
trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện nay, lao động nữ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng
trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản theo
quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Căn cứ:

Điều 28 – Luật bảo hiểm xã hội 2006. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau
đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ
đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Do đó , để được hưởng chế độ thai sản, công ty bạn phải báo giảm lao động đóng BHXH với bên BHXH
vào đầu tháng 12. Khi làm chế độ thai sản cho người lao động cần có giấy khai sinh của con để nộp
bên BHXH.

Về mức lương làm căn cứ đóng BHXH cho người lao động là do bên phia công ty quy
định và thỏa thuận với người lao động nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Mức lương
dùng làm căn cứ đóng BHXH cho bạn là 5 triệu, trong đó người sử dụng lao động đóng 18%, người lao
động đóng 8%, tổng là 26% tương ứng với 1.300.000 đồng ( mức đóng này chưa kể BHYT và BHTN ).

Về mức hưởng chế độ thai sản được quy định như sau:

Điều 35 – Luật bảo hiểm xã hội 2006. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của
Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của
sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời
gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội. 

Căn cứ vào quy định trên, mức hưởng chế độ thai sản cho 6 tháng nghỉ thai sản cảu bạn sẽ là
30.000.000 đồng. Trong quá trình nghỉ sinh, bạn không phải đóng BHXH, đồng thời bên phía doanh
nghiệp không có nghĩa vụ chi trả tiền lương cho bạn bởi bạn đã nghỉ để hưởng chế độ BHXH. Căn
cứ:

Điều 157 – Bộ luật lao động 2012. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ
được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp
luật về bảo hiểm xã hội.

Căn cứ vào các quy định trên, bạn có thể đối chiếu vào trường hợp của mình để biết được những chế
độ đối với lao động nữ khi mang thai và áp dụng cho phù hợp khi nghỉ hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chế độ thai sản đối với lao động
chưa đóng BHXH đủ 6 tháng
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn
vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây