Chế độ thai sản của người lao động khi đã chấm dứt hợp đồng lao động

0
1177

 

Tôi tham gia bảo hiểm từ tháng 3/2014, đến tháng 12/2015 mang thai được 3 tháng thì tôi có thể phải xin nghỉ việc tại công ty (tôi có tiền sử thai lưu nhiều lần). Dự sinh là tháng 6/2016. Vậy nếu tôi làm hết tháng 12 và xin nghỉ việc thì khi sinh tôi có được hưởng chế độ thai sản không và phải tự mình hoàn thiện hồ sơ ạ?

Trả lời

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới V-Law, chúng tôi tư vấn trường hợp của bạn như
sau:

Thứ nhất, về việc hưởng chế độ thai sản của bạn.

Ngày dự sinh của bạn là tháng 6/2016, tại thời điểm đó thì Luật Bảo hiểm xã hội 2014 đã phát sinh
hiệu lực pháp lý.
Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2016 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau
đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ
đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng
trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh
có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12
tháng trước khi sinh con.

…”

Như vậy, trong khoảng thời gian từ 6/2015 đến tháng 6/2016 bạn đã đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội
nên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, về thủ tục hưởng chế độ thai sản của bạn.

Căn cứ khoản 2 Điều 53 Nghị định 152/2006/NĐ-CP thì:  Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con
của người lao động không còn quan hệ lao động gồm có:

Sổ bảo hiểm xã hội;

– Bản sao Giấy chứng sinh hoặc bản sao Giấy khai sinh của con;

– Đơn xin hưởng chế độ thai sản (theo mẫu);

– Quyết định cho thôi việc.

Nộp hồ sơ tại BHXH cấp huyện hoặc BHXH tỉnh nơi đã đóng BHXH. Thời hạn giải quyết trong 15 ngày kể
từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ.

Như vậy, bạn phải tự hoàn thiện hồ sơ và làm thủ tục để được nhận chế độ thai sản theo quy định của
pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law

về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chế độ thai sản của người lao động
khi đã chấm dứt hợp đồng lao động
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý
khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến –
Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây