Lao động thử việc có được hưởng lương ngày nghỉ lễ không?

0
1424
Lao động thử việc có được hưởng lương ngày
nghỉ lễ không? Tiền lương trong thời gian thử việc.


Tóm tắt câu hỏi:

Em đang trong thời gian thử việc, vừa rồi nhận
lương, kế toán bên em trừ tiền những ngày e xin nghỉ và trừ luôn tiền những ngày em được nghỉ lễ
bù. bên em nghỉ thứ 7 và chủ nhật, vì vậy nên trừ 1 ngày nghỉ bù đợt nghỉ 10-3 và 2 ngày nghỉ bù
ngày 30-4 và 1-5-2016. Vậy cho em hỏi như vậy là đúng hay sai? Em có thắc mắc nhưng kế toán trả lời
do em đang là nhân viên thử việc.?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Theo Điều 26 Bộ luật lao động 2012 quy định về thử
việc như sau:

1. Người sử dụng lao động và người lao động có
thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả
thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung
quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao
động mùa vụ thì không phải thử việc
“.

Ngoài ra, tại Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy
định về nghỉ lễ, tết:

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng
nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01
dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4
dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng
5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9
dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng
3 âm lịch).

 

1900.6198

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại
Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ
truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1
Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế
tiếp
.”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, dù bạn là nhân
viên chính thức hay đang là nhân viên thử việc, bạn vẫn được nghỉ những ngày nghỉ lễ theo quy định
của pháp luật và được nghỉ bù nếu như ngày nghỉ lễ đó trùng với ngày nghỉ hàng tuần của công ty
bạn. Và công ty vẫn phải trả lương cho bạn trong những ngày nghỉ lễ đó theo mức lương thử việc mà
bạn đang hưởng. Vì thế, trường hợp công ty bạn không trả lương những ngày nghỉ lễ cho bạn với lí do
bạn đang là nhân viên thử việc là sai.

Để bảo vệ quyền lợi
của mình, bạn có thể gửi đơn yêu cầu giám đốc công ty giải quyết, nếu không được giải quyết, bạn có
thể gửi đơn yêu cầu công đoàn cơ sở hoặc hòa giải viên lao động can thiệp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây