Không tham gia hợp đồng lao động có được hưởng chế độ thai sản không?

0
1235

Tháng 1/2015 em có thai, sức khỏe không tốt nên nghỉ việc và không đóng bảo hiểm nữa. Dự kiến đầu tháng 9/2015 em sinh con. Vậy cho em hỏi từ lúc nghỉ việc đến lúc sinh con em không đóng BHXH nữa và ngắt quãng như vậy thì em có được hưởng chế độ thai sản không? Cụ thể nội dung câu hỏi như sau

Nội dung tư vấn Không tham gia hợp đồng lao động: 

Thưa luật sư, trước đây em có đi làm ở 1 công ty của Hàn. Em bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ
tháng 8/2014 đến hết tháng 1/2015 em có thai sức khỏe không tốt nên nghỉ việc và không đóng bảo
hiểm nữa. Dự kiến đầu tháng 9/2015 em sinh con. Vậy cho em hỏi từ lúc nghỉ việc đến lúc sinh con em
không đóng BHXH nữa và ngắt quãng như vậy thì em có được hưởng chế độ thai sản không? Hay chỉ cần
em tham gia đủ 6 tháng BHXH trong 12 tháng trước khi sinh con, tính từ lúc sinh con ngược lại thời
gian bắt đầu đóng BHXH đủ 1 năm là được ạ? Em chưa rõ chỗ này lắm, vì nhiều khi không rõ luật sang
bên Bảo hiểm người ta không nhiệt tình tư vấn thì em cũng không biết phải làm sao, mong được luật
sư giúp đỡ sớm ạ. Em xin cảm ơn!

Trả lời tư vấn Không tham gia hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến V-Law chúng
tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:Điều 27 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về đối tượng áp dụng chế độ thai sản

“Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1
Điều 2 của Luật này.”

Và căn cứ theo Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy đinh về điều kiện hưởng chế độ thai
sản

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau
đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ
đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con
nuôi.”

Như vậy thì đối tượng để áp dụng chế độ thai sản trong trường hợp này, bạn phải có tham gia hợp
đồng lao động không xác định thời hạn hoặc có thời hạn từ 3 tháng trở lên (và một số đối tượng khác
như công chức, viên chức, sĩ quan,…).

Ngoài quy định về đối tượng thì còn có quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản là lao động nữ
mang thai, lao động nữ sinh con hoặc nhận nuôi con, thực hiện các biện pháp triệt sản. Đối với lao
động nữ sinh con thì cần phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên, trong thời gian mười
hai tháng trước khi sinh con.
Đối với trường hợp của bạn từ lúc nghỉ việc mà bạn không đóng bảo hiểm xã hội nữa, cho đến thời
điểm bạn sinh con thì bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Không tham gia hợp đồng lao động có
được hưởng chế độ thai sản không?
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý
khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến –
Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây