Hỏi về quyền lợi của người lao động làm việc cho người sử dụng lao động nước ngoài

0
1197
Người lao động làm việc cho người sử dụng
lao động nước ngoài thì được hưởng những quyền lợi gì?



Tóm tắt câu hỏi người lao động làm việc cho người sử dụng lao động nước ngoài:

Tôi làm việc cho 1 công ty nước ngoài. Công ty này trốn thuế
và không áp dụng luật lao động Việt Nam, cụ thể là nhân viên công ty không có BHYT, không có ngày
nghỉ phép, không đóng thu nhập cá nhân…Cuối tháng này vì chuyện gia đình tôi xin nghỉ phép 4 ngày,
họ đơn phương chấm dứt công việc của tôi và không trả lương tháng cho tôi. Xin cho tôi hỏi, tôi
muốn tố cáo công ty này như thế nào về việc lách luật, trốn thuế và bóc lột sức lao động nhân viên
của họ với các cơ quan chức năng? Tôi chân thành cảm ơn.

Luật sư tư vấn người lao động làm việc cho người sử dụng lao động nước ngoài:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng
tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Khoản 2 Điều 168 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về người
lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài, lao động cho các tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt
Nam như sau:

“2. Công dân Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp nước
ngoài tại Việt Nam, trong khu công nghiệp, khu kinh tế và khu chế xuất, trong các cơ quan, tổ chức
nước ngoài hoặc quốc tế tại Việt Nam hoặc làm việc cho cá nhân là công dân nước ngoài tại Việt Nam
phải tuân theo pháp luật Việt Nam và được pháp luật bảo vệ.”

Do đó, nếu bạn làm việc cho một công ty nước ngoài thì công
ty đó phải có trách nhiệm tuân theo Bộ luật lao động năm 2012 về nghĩa vụ của người sử dụng lao
động đối với người lao động cũng như đối với cơ quan quản lý có thẩm quyền của Việt
Nam.

Nếu bạn làm việc ở công ty theo hợp đồng lao động xác định
thời hạn, hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì công ty phải có trách nhiệm đóng tiền bảo
hiểm y tế cũng như đảm bảo tất cả các quyền lợi mà người lao động được hưởng. Việc công ty trốn
thuế, không đóng bảo hiểm y tế, không cho người lao động nghỉ phép và đơn phương chấm dứt hợp đồng
lao động với bạn là trái với quy định của pháp luật.

 

1900.6198

Cụ thể, bạn xin nghỉ phép 4 ngày nhưng công ty đã đơn phương
chấm dứt công việc và không trả lương, điều này không thuộc quy định pháp luật cho phép người sử
dụng lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (Điều 38 Bộ luật lao động 2012). Khi
đó, công ty của bạn phải thực hiện nghĩa vụ quy định tại Điều 42 Bộ luật lao động 2012 về nghĩa vụ
của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp
luật:

“1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng
lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người
lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao
động.

2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc,
thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ
cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại
người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều
này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền
bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp
đồng lao động.

4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong
hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại
khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải
bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong
những ngày không báo trước.”

Theo đó, nếu bạn muốn khởi kiện công ty này thì bạn cần chuẩn
bị đầy đủ giấy tờ hồ sơ có liên quan, kèm theo một đơn khiếu nại, tố cáo nộp lên cơ quan công an
cấp xã – địa phương là địa điểm làm việc của công ty. Sau đó cơ quan công an sẽ tiến hành thụ lý và
điều tra, tiến hành xử lý vụ việc của bạn theo đúng quy định của pháp luật.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa
chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì
liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của
Luật sư:

1900.6198

để được giải
đáp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây